ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องของถวายพระอาจารย์ที่วัดบางพระ  (อ่าน 2020 ครั้ง)

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
คือแบบว่า อยากจะเอาของไปถวาย พระอาจารย์-หลวงพี่ที่วัด แต่ไม่ทราบว่าควรจะถวายอะไรดี ที่อาจารย์สามารถใช้ประโยชน์ได้ ก็เห็นใครๆไปก็ถวาย น้ำอัดลม , กาแฟกระป๋อง , ชาเขียว ซึ่งวันๆนึงหลวงพี่ก็รับจนเต็มตู้แล้ว ซึ่งดูแล้วไปเป็นสิ่งไม่ดีต่อสุขภาพของพระอาจารย์ ที่ทุกๆวันได้นั่งให้ความเมตตาลูกศิษย์ทั้งวัน โดยมิใคร่ได้ออกกำลังกายเหมือนฆราวาส

อยากจะถามหลวงพี่ก็ไม่กล้าเกรงว่าจะอาบัติ เพราะเคยได้ยินผู้ใหญ่บอกว่าอย่าไปถามหลวงพ่อว่าอยากได้อะไร เป็นพระสละแล้วซึ่งกิเลสไม่ควรอยากได้อะไรที่เป็นทางโลก อย่างเช่นตักบาตรก็ห้ามถามหลวงพ่อว่าอยากฉันอะไร หลวงพ่อจะไม่มารับบาตรที่บ้านอีกเป็นปีเลย

จึงอยากถามศิษย์พี่-ศิษย์น้อง ลูกบางพระ หรือผู้รู้ทุกท่าน ช่วยกันเข้ามาตอบหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้แก่ผู้ที่เข้ามาชมกระทู้นี้ เป็นแนวทางในการนำของถวาย เช่น ควรถวาย สังฆทาน, กระดาษทราย , น้ำหมึกจีน , แอลกอฮอร์ , ถุงมือยาง ,ทิชชู , อุปกรณ์ทำความสะอาด ฯลฯ

รบกวนด้วยครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2551, 03:21:47 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมมักถวายบุหรี่-ปากกา-สมุด-นม-ธูป+เทียน-น้ำดื่ม-น้ำหวาน-ใบมีดโกน-แอลกอฮอล์-ถุงมือ-สำลี
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เครื่องอรรถบริขาร ขอรับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
น้ำปานะ ควรจะถวายนมดีกว่านะครับ :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ใส่บาตรอย่าถามพระ  :095:  แอลกอฮอล ทิชชู่ นี่จำเป็นสุดๆ น่าจะไปถวายกันบ้าง

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
ตามที่ท่านโจรบอกนั่นแหละคับถูกคับ :011:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
น้ำปานะ ควรจะถวายนมดีกว่านะครับ :016:
น้ำปา นะ  ไม่เค็มเหรอครับ พี่ 555 (ล้อเล่งน่า)

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำแน๊ะนำครับท่าน วันที่ 10/8 ว่าจะไปกราบหลวงพี่ญาซ๊ะหน่อย ไม่ทราบว่าท่านจะติดกิจนิมนต์หรือป่าว ท่านใดไปวัดบางพระเรียนถามให้ด้วยน๊ะครับท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ซื้อแลคตาซอยไปถวายหลวงพี่ญา ท่านหน่อยนะครับ

..ช่วงนี้งานเยอะมากไม่มีโอกาสไปกราบท่านเลย..

..ปีนี้หลวงพี่รับนิมนต์ครอบเศียรพระพิฆเณศน์ที่วัดบางแวกหรือเปล่าครับ..

..ถ้าได้ไปไหว้ครูวัดบางแวก คงจะได้มีโอกาสกราบท่านนะครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ผมว่าแล้วแต่นะครับ แต่ถ้าคิดไม่ออกจริงฯก้อถวายปัจจัยท่านก้อด้ายครับ

บุญอยู่ที่ใจครับผม

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9