ผู้เขียน หัวข้อ: การปลุกของต้องทำยังไงบ้างอะคับ  (อ่าน 12507 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปูนครับ

• ตติยะ
การปลุกของต้องทำยังไงบ้างอะคับ คือผม โดนหญิงจับหัว อะ แร้วอีกหลาย อย่าง
ถามอีกอย่างคับ ผมสักน้ำมันแร้ว ให้คนอื่นดู มานจะเสื่อมไหมคับ

sjakrawoot

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: การปลุกของต้องทำยังไงบ้างอะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2549, 12:10:32 »
ถ้าพระสายพุทธคุณมีฌาณสมาบัติขั้นสูง  ไม่ว่าจะเป็นการสักหรือวัตถุมงคลจะไม่มีเสื่อมครับให้ไม่เสื่อมง่ายๆครับ  ยิ่งวัตถุมงคลนั้นไม่มีเสื่อมอย่าง 100% นอกจากว่าเป็นบุคคลที่ชั่วจริงๆ วัตถุมงคลจะไม่แสดงอิทธิฤทธิ์ ถ้าโดนยิงตาย แต่เอาวัตถุมงคลนั้นมาให้คนดีใช้ต่อไม่เป็นไรครับ  ใช้ได้เหมือนเดิม  พระท่านช่วยแต่คนดีครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: การปลุกของต้องทำยังไงบ้างอะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2549, 04:39:52 »
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคราบ เคยสักเกตุ ไหมคราบ คนที่ไปสักยันตืที่ วัดบางพระ หอบ เอาลูก เอาเมีย ไปด้วยเอาลูกนั้งตัก (ผู้หญิง)  ก็ไม่เห็นเป็นไร ช่วงไหว้ครู ของก็ยังขึ้นปกติคราบ ทั้ง อุ้ม ลูก ทั้งให้ลูกนั้ง บนตัก ตัวเอง แต่ทางที่ดี อันไหนไม่เหมาะเลี่ยง ได้ก็ควร เลี่ยง ไปจะได้ สบายใจเรา ข้อไหนที่เป็น ข้อ ห้ามที่ วัดบางพระ ให้ยึดถือ ปฏิบัติ ก็ควรทำอย่างเคร่งคัด คราบ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ Panya Matuwate

• ตติยะ
  • TOM มักกะสัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2549, 05:12:36 »
กระผมอยากจะขอเสนอแนะซักหน่อยนะครับ ? การที่คิดจะปลุกของสักนั้นกระผมคิดว่าอย่าทำเลยครับ ? เพราะว่าเสมือนเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ ? คนเราถ้าของจะขึ้น ?เขาจะขึ้นเอง ?ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ต้องอยู่ที่ตัวของเราด้วยว่า ?ประพฤติปฎิบัติตัวของเราดีพอหรือยัง ?ศีล 5 ครบมั๊ย ?ฟัก แฟง ?นำเต้า กินหรือเปล่า ?ไหว้พระสวดมนต์หรือเปล่า ? ?และที่สำคัญที่สุดที่กระผมอยากจะเสนอแนะ คือ ?คุณต้องนั่งสมาธิกรรมฐานทุกๆวัน ?แล้วเอาดวงจิตน้อมระลึกถึงครูบาอาจารย์ ? และต้องปฎิบัติอย่างจริงจังด้วยถึงจะเห็นเร็ว ? ? ?ลองปฎิบัติดูแล้วจะรู้เอง ?ของอย่างนี้ใครทำ ?คนนั้นได้ :073: :073: :079: :077 สิ่งที่ผมนำเสนอมานี้ ?หวังว่าพี่ๆและเพื่อนๆคงจะได้รับความรู้ไปบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ :002: :002: : :016: :015: :053: ? ? ทอม  มักกะสัน?

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิ.ย. 2549, 07:51:37 »
กระผมอยากจะขอเสนอแนะซักหน่อยนะครับ ? การที่คิดจะปลุกของสักนั้นกระผมคิดว่าอย่าทำเลยครับ ? เพราะว่าเสมือนเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ ? คนเราถ้าของจะขึ้น ?เขาจะขึ้นเอง ?ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ต้องอยู่ที่ตัวของเราด้วยว่า ?ประพฤติปฎิบัติตัวของเราดีพอหรือยัง ?ศีล 5 ครบมั๊ย ?ฟัก แฟง ?นำเต้า กินหรือเปล่า ?ไหว้พระสวดมนต์หรือเปล่า ? ?และที่สำคัญที่สุดที่กระผมอยากจะเสนอแนะ คือ ?คุณต้องนั่งสมาธิกรรมฐานทุกๆวัน ?แล้วเอาดวงจิตน้อมระลึกถึงครูบาอาจารย์ ? และต้องปฎิบัติอย่างจริงจังด้วยถึงจะเห็นเร็ว ? ? ?ลองปฎิบัติดูแล้วจะรู้เอง ?ของอย่างนี้ใครทำ ?คนนั้นได้ :073: :073: :079: :077 สิ่งที่ผมนำเสนอมานี้ ?หวังว่าพี่ๆและเพื่อนๆคงจะได้รับความรู้ไปบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ :002: :002: : :016: :015: :053: ? ? ทอม? มักกะสัน?
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 03:02:58 »
พูดถึง การปลุกของจะถือว่าเป้นการรบหรู่ ครูอาจารย์ ก็ไม่ถูกเสมอไป ต้องดูด้วยว่า จุดประสงค์ ที่ปลุกคือไร ส่วนใหญ่ แล้ว 100 ทั้ง 100 ที่ทำการ สักยันต์ ต่างมีความเชื่อกันเกิน 100 อยู่แล้วแต่ทำไมถึงอยากปลุกของที่อยากปลุกของนั้น ทุกคนคงต้องการเห็นถึง พลังอำนาจ ประมาณว่า 10 ปากว่า ไม่เท่า 2 ตาเห็น 2ตาเห็น ไม่เท่ากับเจอกับตัวเอง ....
.....คำถามแบบนี้ ถูกถามออกบ่อย คนที่สักยันต์ ไปแล้ว ทุกคนละอยากของขึ้น ไม่ผิดหลอก และก็ไม่ถือ ว่าเป็นการรบหลู่ ครู อาจารย์ แต่อย่างใดด้ว้ย แค่เป็น อาการของคนที่ต้องการ ความมั้นใจก้เท่านั้น....
...ถามว่าของขึ้นแล้วเป็นการ รบหลู่ครู อาจารย์ ผมว่าไม่
...คนที่อยากปลุกของ หมายความว่า รบหลู่ ครู อาจารย์ ไหม ผมว่าไม่ (ทุกคนก็แค่ต้องการความมั้นใจว่าของยังอยู่กับตัวเอง)
...ความหมายของการ รบ หลู่ ครู อาจารย์ ผมว่าเพื่อน พี่ ทุกคนน่าจะนึกถึง การยึดถือ ปฏิบัติ ตามคำครู ที่ห้ามไว้ดี กว่า

ผมอ่านบทความ หรือ อะไรสักอย่าง จำไม่ได้ แต่จำได้ว่า เกี่ยวกับการ ปลุกของนี้ละ เป็นบทความ จาก หลวงปู่ (หลวงพ่อ เปิ่น) ท่านบอกไว้ว่า การปลุกของไม่ได้ถือเป้นการ ผิดอะไรหรอก แต่ประมาณว่า หลวงปู่ ไม่อยากให้เรารอง ของพล้ำเพื้อ ประมาณ ว่า เอาไว้ใช้ เวลาจวนตัว เวลา คับขัน ว่างั้นเหอะ  ****

นึกไม่ออกว่าไปเอาข้อความแบบนี้มาจากไหนน่ะ แต่รับรองได้ว่าผม ไม่ได้แต่งมาเองแน่คราบ 100 %

****มีบางคนอาจจะไม่ค่อยเชื่อกับคำพูดที่ผมพูด อาจไม่แน่ใจว่าจริงอะเปล่า รองคิดถึงเหตุ ผล และความเป็นไปได้แล้วกัน ว่าที่พูดมามีส่วนที่เป็นจริงไหม****

****ขอให้กำลังใจกับ คนที่ไม่เคยของขึ้นเลย จงทำดีต่อไป อย่าหยุดทำดี ในไม่ช้า ความดีที่ คุณ ทำก็จะเห็นผล****

****ขอหยึดเอาคำหลวงปู่ มาพูดอีกรอบ ของจะขึ้น ไม่ขึ้น อยู่ที่ พลังอำนาจ และ สมาธิ ของตัว คุณเอง  ของไม่ขึ้นไม่แสดงออกมาเป็นอาการแบบคนอื่น ก็ไม่ใช่ว่าของจะเสื่อม ไปจากเรา  แต่ประการใด ......สมาธิ และจิตใจ เราเท่านั้น จะเป็นตัว วัดได้ ...

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 06:28:57 »
***ตอบๆๆๆ***การปลุกของ///จะปลุกกันไปทำมัย...
                                      ///จะปลุกไปเพื่ออะไร ( สาเหตุ )
***บอกมากันก่อนนะครับ.....แล้วจะอธิบายให้ฟังถึงข้อเท็จจริง
***จะได้กระจ่างกันเห็น ถามกันมาเยอะเหลือเกิน
................*** ขอติด เรื่องที่แล้วไว้ก่อนนะ ขอตอบเรื่องนี้ให้ก่อน****.........................
************ถ้าผิดพลาดประการใดกระผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ*************
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

kkk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 08:04:01 »
จะปลุกกันทำไม

ออฟไลน์ ปูนครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 08:14:16 »
คับผม คือว่าไป ร.ร. ผมโดนผู้หญิงตบหัวบ่อยๆคับ
แร้วถ้าผมจาไป สัก ทับได้ไหมคับ คือผมจาเอา 9 ยอด ทับของเก่าอะจะผิดไหมคับ

kkk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 08:18:26 »
http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,151.0.html
คับผม คือว่าไป ร.ร. ผมโดนผู้หญิงตบหัวบ่อยๆคับ
แร้วถ้าผมจาไป สัก ทับได้ไหมคับ คือผมจาเอา 9 ยอด ทับของเก่าอะจะผิดไหมคับ
แสดงว่าสักน้ำมัน  ผมว่าได้ครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 10:00:15 »
การปลุกของจะถือว่าลบหลู่หรือไม่ขึ้นอยู่กับข้อห้ามของแต่ละที่ จะไม่เหมือนกันครับ 
ส่วนที่ว่าจะปลุกได้อย่างไรต้องอยู่ที่ครูอาจารย์ท่าน ว่าท่านจะอนุญาตให้เราปลุกของเองได้หรือไม่ เพราะบางที่ จะไม่อนุญาต ถ้าท่านให้ก็จะต้องใช่คาถาในการสวดปลุกครับ สาเหตุที่ต้องปลุกคือเราอาจจะไปทำผิด ข้อห้ามมาหลายๆครั้งโดยจงใจ

ส่วนที่ว่าของจะเสือมหรอเปล่าผมว่าเราอย่ามากังวงเรื่องนี้เลยครับ ให้เราใส่ใจเรืองการทำความดีประพฤติ ตัวให้อยู่ในศีลธรรม ดีกว่าครับ เพราะสิ่งเหล่านี้จะเป็นคุณธรรมที่คุ้มครองตัวเราครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

norrawich

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2549, 10:15:37 »
เปียกปูนพูดถูก ผมเคยอ่านตำราเจอครับที่หลวงพ่อเปิ่นท่านสั่งสอนมานะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2549, 01:09:17 »
ไม่มีคนบอกสาเหตุที่จะปลุกของ *** ผมก้ไม่สามารถอธิบายได้ ***เพราะไม่ทราบสาเหตุ
......................ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ........................

ไสย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2549, 07:01:57 »
ร่วมสร้างสารานุกรมวิกิพีเดียให้ดียิ่งขึ้น     ไสยศาสตร์
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
Jump to: navigation, ค้นหา
ไสยศาสตร์ เป็นวิชาเกี่ยวกับเวทย์มนต์ คาถา และ เลขยันต์ ประกอบกับการใช้อำนาจสมาธิจิต การสาธยายเวทย์มนต์คาถา การภาวนา และการปลุกเสก

ลัทธิไสยศาสตร์ คือการรวมอำนาจจิต รวมพลังงานทางจิตซึ่งได้ทำการอบรมจิตใจให้มีความยึดมั่น เชื่อถือ อย่างจริงจัง ดำเนินไปตามหลักทางไสยศาสตร์ ตามวิธีการนั้น ๆ ก็จะสามารถแสดงฤทธิ์ปาฎิหารย์ได้ด้วยกระแสคลื่นแห่งพลังอำนาจจิตอันแรงกล้า ของ มโนภาพ สมาธิ จิตตานุภาพ ทั้งสามประการนี้ จึงเป็นบ่อเกิดแห่งอำนาจที่ประหลาดมหัศจรรย์ขึ้นได้

ลัทธิไสยศาสตร์ ได้เกิดขึ้นมาก่อนพุทธกาล ในคัมภีร์ศักดิ์สิทธิ์ ไตรเพท ในลัทธิของพราหมณ์ ได้แบ่งออกเป็น 4 ประเภทคือ

มฤเวทย์ เป็นคำฉันท์ใช้สำหรับสวดมนต์และสรรเสริญพระเจ้า
ยชุรเวทย์ เป็นคำร้อยแก้วให้สำหรับท่องบ่นเวลาบวงสรวงบูชาพระเจ้า
สามเวทย์ เป็นคำฉันท์ใช้สำหรับสวดมนต์ทำพิธีถวายน้ำโสม
อาถรรพเวทย์ เป็นคัมภีร์ประกอบด้วยเวทยมนต์คาถาเรียกผีสาง เทวดาให้ช่วยป้องกันอันตรายให้ และให้มีการแก้อาถรรพ์ ทำพิธีสาปแช่งให้เป็นอันตรายได้ด้วย
[แก้]
อาถรรพเวทย์
อาถรรพเวทย์เป็นหลักของไสยศาสตร์ และประกอบพิธีต่าง ๆ ทางไสยศาสตร์. อาถรรพเวทย์ในคัมภีร์ไสยศาสตร์ แยกออกเป็น 2 นิกาย คือ

นิกายขาว (White System) เป็นวิชาที่ใช้ในทางดี คือช่วยเหลือมนุษย์ให้มีสุขปลอดภัย
นิกายดำ (Black System) เป็นวิชาที่ใช้ในทางชั่ว คือทำให้เกิดอันตรายแก่ผู้อื่น
[แก้]
คัมภีร์แสดงถึงความศักดิ์สิทธิ์ทางเวทย์มนต์คาถา
มี 8 ประเภทคือ

พระเวทย์แก้โรคต่าง ๆ
พระเวทย์ประสาน
พระเวทย์สะเดาะ
พระเวทย์ป้องกันตัว
พระเวทย์แสดงปาฎิหารย์
พระเวทย์ทำอันตรายผู้อื่น
พระเวทย์แก้ภูติผีปีศาจ
พระเวทย์ทำเสน่ห์
[แก้]
อ้างอิง
อาจารย์ โหรญาณโชติ, คัมภีร์ไสยศาสตร์ ฉบับสมบูรณ์, ________ .
ดึงข้อมูลจาก "http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%84%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C".
หมวดหมู่: ไสยศาสตร์

ดูบทความ อภิปราย แก้ไข ประวัติ เครื่องมือส่วนตัวล็อกอิน / สร้างบัญชีผู้ใช้ใหม่ ป้ายบอกทาง
หน้าหลัก
ศาลาประชาคม
เหตุการณ์ปัจจุบัน
ปรับปรุงล่าสุด
ปุจฉา-วิสัชนา
สภากาแฟ
สุ่มบทความ
ช่วยเหลือ
ช่วยสนับสนุน
ค้นหา
    เครื่องมือ
บทความอื่นที่โยงมา
การปรับปรุงที่โยงมา
อัปโหลด
หน้าพิเศษ
หน้าสำหรับพิมพ์
ลิงก์ถาวร
อ้างอิงบทความนี้
ภาษาอื่น
Català
Deutsch
English
Eesti
Esperanto
Italiano
Nederlands
日本語
Polski
Русский

หน้านี้แก้ไขล่าสุดเมื่อ 14:52, 20 มีนาคม 2006 อนุญาตให้ใช้เนื้อหาภายใต้ GNU Free Documentation License
นโยบายความเป็นส่วนตัว เกี่ยวกับวิกิพีเดีย ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบ

ไสย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2549, 07:14:12 »
อยากปลุกมากเลยเหรอ
เอาหยั่งงี้แล้วกัน  ถือศีล ๕ ให้มั่นคง  เชื่อมั่นในพระรัตนตรัยว่ามีจริง แล้วทำสมาธิให้มาก ๆ
ทำเอง ก็จะรู้เอง ไม่ต้องไปร้องถามคนนั้นคนนี้ และของ
พรรน์นี้เขาจะสอบถามครูอาจารย์ที่สำนัก นะจ๊ะ น้องinnosent
---***--ว่าแต่ว่าน้องเรียนพุทธประวัติ แล้วทราบซึ้งขนาดไหน  *****

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2549, 08:15:29 »
****ขอโทนะครับ**** ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาตอบคำถาม หรือเรียกเปลี่ยนทัสนคติข้อคิดเห้น ของ แต่ละบุคคล กันครับ ไม่ว่า จะจริงหรือเท็จ ถุกหรือผิด ก็ไม่ เป็น อะไรครับ จะได้เป็นแนวทางที่ดี ให้ กับ ศิษย์วัดบางพระและบุคคลอื่นๆได้ทราบข้อเท็จจริง อย่างทั่วถึง****.และ ถ้าอย่า ทราบ ข้อ เท็จ จริง แล้ว ละก็...........ตอบ ผม มาก่อนนะ ผู้ ถาม
...............แล้วก้ยังไม่บอกสาเหตุ ผมเลย ผมก้ ตอบไม่ได้ นะครับ ไม่อยากอธิบายตั้งแต่ต้น พิมเมื่อยมือ.......................อิอิ.................................................
********ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ