ผู้เขียน หัวข้อ: ตกทอดมาจากอากงอีกทีคับ เป็นพระอาจารย์ของสมเด็จวัดระฆังอีกทีคับ  (อ่าน 2754 ครั้ง)

ออฟไลน์ joji

• ทุติยะ
  • **
ขอโทษนะครับถ้าภาพไม่ชัด เป็นพระที่อากงรักที่สุดแล้วส่งต่อถึงรุ่นแม่คับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สมเด็จอรหัง ภาพไม่ค่อยชัดอ่ะครับ :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ครับไม่เค่ยชัดนะครับ  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2551, 10:25:06 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
รู้สึกว่าการสร้างพระแบบเนื้อผง ทรงสี่เหลี่ยม ...หลวงพ่อโต ท่านเป็นต้นแบบ ผู้สร้างแบบแรกนะครับ  และเลยมีการสร้างต่อๆกันมา ครับ
สมเด็จอรหังสร้างก่อนพระสมเด็จวัดระฆังอ่ะครับ สมเด็จพระสังฆราช ( สุก ไก่เถื่อน ) ถือได้ว่าเป็นต้นกำเนิด พระพิมพ์สี่เหลี่ยมชิ้นฟัก เนื้อผง เป็นรูปแรกครับผม สมเด็จพระพุฒาจารย์โต ท่านเป็นศิษย์ครับ จึงพอสรุปได้ว่า พระสมเด็จอรหัง เป็นพระพิมพ์สมเด็จพิมพ์แรกครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เก่งมาก ครับ สงสัยผ่านอ่านจากในเวปมา มานจะบอกผิด 55

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ดูจากวรรณะแล้ว สวยครับ พระเป็นธรรมชาติดีจัง :016: :016: :016: :016: :016:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ joji

• ทุติยะ
  • **
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมเลยลองนำ สมเด็จอรหัง ไปจับพุทธคุณดู เค้าบอก แน่นมาก ไปทางเมตตา แคลวคลาด อะคับ

เเล้วเคยลองนำองค์นี้ไปให้เค้าดูตามร้านพระ แบบว่าตามร้านลูกเล่นเยอะกันจัง เราเอาไปแค่ให้เค้าดู แต่พอเอาไปให้ดู

เขาก็บอกว่า เท่าไหร่ เราไม่ได้ตั้งใจจะปล่อย เค้าก้ถามเท่าไหร่ เราก้เเหย่ไปคุณว่าราคามาสิ เขาก็บอก คุณว่ามาเลยต้องการเท่าไหร่

เราก็เลยบอกเขาไปว่า ไม่เป็นไรไม่ได้ขาย  แบบนำไปดูหลายที่อะครับ มาแนวเดียวกันแบบนี้เลย ไอ้เราก็ไม่ทราบราคา

ฝั่งร้านพระ ก็จะเอาลูกเดียวเลย แต่อาที่เป็นตำรวจเค้าบอกว่า ไม่ต่ำกว่า 400000 ไอ้เราก็ไม่รู้ แต่คงไม่มีทางปล่อยแน่นอนครับ ของดี ของเก่าเก็บ

สมบัติรุ่นปู่ ให้เป็นล้านก็ไม่ปล่อยครับ คุณค่าทางจิตใจมันมากกว่าคุณค่าของเงิน   :015:

• ...
พระเครื่องไม่ได้มีค่าเป็นเงินตรา แต่คุณค่าที่แท้จริง คือ " คุณค่าทางจิตใจ " ครับ :001:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: ตกทอดมาจากอากงอีกทีคับ เป็นพระอาจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 11:18:44 »
สมเด็จอรหัง มีแบบจารอักขระ และ หลังโต๊ะกัง ออกที่วัดมหาธาตุฯ สีขาว เนื้อละเอียด และ พบที่กรุวัดสร้อยทอง สีชมพู เนื้อออกหยาบหน่อย ราคาต่างกัน ริบลับ :075:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต