หมวด มิตรไมตรี > บทความ บทกวี

เรื่องเล่ายามบ่าย

(1/7) > >>

โองการยันนะรังสี:
ยามบ่ายฝนก็ตกหนักมาก เย็นนี้น้ำท่วมกรุงเทพแน่เลย มีรุ่นพี่กับรุ่น้องสองท่านสนทนากันระหว่างรับประทานอาหาร

พอดีเนื้อหาให้ข้อคิดน่าสนใจดี ครับ

น้องบาส ; พี่ครับ ก๋วยเตี๋ยวราดหน้าเนี่ย ทำไม่ถึงมีชื่อเคี้ยงเอ็มไพร์ กันเยอะมากเลย รวมถึงของกินแบบอื่นๆด้วย

พี่เสือ ;  เฮ้ย! เองไม่เข้าใจหรอก มันเป็นกลยุทธทางการค้า การขาย การตลาด ซึ่งแบบนี้เขามีมานานแล้ว

น้องบาส ; เออ ใช่จริงๆมีมานานแล้ว มีหลายอย่างด้วยที่ใช้ชื่อเหมือนๆกัน

พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน

น้องบาส ; แล้วทำไมเขาไม่ตั้งชื่อร้านเป็นของเขาเองเลยอ่ะพี่ ทำไมต้องอ้างชื่อเจ้าของเดิมด้วย ไม่มีเอกลักษณ์เลย

พี่เสือ ; น้องเอ้ย บางคนเขาตั้งชื่อเดิมของเจ้าของตำหรับ ด้วยความเคารพและให้เกียรติ เจ้าของสูตร

แต่บางคนที่นำชื่อมาใช้โฆษณาเพราะว่า ชื่อเสียงที่โด่งดังช่วยทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

คลิ๊กที่ชื่อเรื่อง
[เรื่องเล่ายามบ่าย] [เรื่องเล่ายามบ่าย 2]
[เรื่องเล่าตอนดึกๆ] [เรื่องเล่าตอนดึกๆ 2]

Dekwatnai:
...ขออนุญาติ ครับ ไม่ได้กวน และเกรียน

" เคี้ยงเอ็มไพน์ "  มีตัวตนจริงครับ เขาทำราดหน้าขายมานานครับ รสชาติอร่อยด้วย

ต่อมาได้ขายสูตร ในการทำราดหน้า ให้กับผู้สนใจ ที่มาขอซื้อสูตร

พอได้สูตรไป จะตั้งชื่ออะไรดีละ เอาชื่อ "เคี้ยงเอ็มไพน์" แล้วกัน เพราะรสชาติเหมือนร้านต้นฉบับ

(สมัยก่อนยังไม่มีการจัดการแฟนไชย์ที่ดี) หลายๆร้านก็เอาชื่อนี้มาใช้

ผลสุดท้าย ความซวยมาเยือน เฮียเคี้ยง เพราะโดนสรรพากร ประเมินภาษี จากหลายๆร้านที่มีชื่อเฮีย

ปัจจุบัน เฮียเคี้ยง เสียชีวิตไปนานแล้วครับ

ขอบคุณครับ

เข้าใจครับว่า ไม่ได้กวน และไม่ได้เกรียนแต่คุณตีความเรื่องที่เล่าไม่แตก เพราะผมไม่ได้มีเจตนาเล่า

สื่อถึงเรื่องของราดหน้าและรสชาดของอาหาร และผมก็รู้ว่าคุณเคี้ยงมีตัวตนจริง

(พี่เสือ ; แต่บางร้านเขาก็ได้ไปร่ำเรียนวิชามากันจริงๆนะ แต่บางที่ก็อาศัยชื่อเสียงมาหากิน)

กรุณาอ่านข้อความสีแดงและสีน้ำเงินที่เน้นเอาไว้ครับแล้วคิดตีความเอา

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
ขอบคุณครับ น่าคิดดี ครับ

PeAwPeed:
เรื่องเล่ายามบ่าย ให้แนวคิดมากเลยคะ :089: ทำให้ได้คำตอบในใจของหลาย ๆ คำถาม ที่หลายคนเคยนึกหาคำตอบ 
ขอบคุณมากนะคะ  :054:

danutgood:

--- อ้างจาก: โองการยันนะรังสี ที่ 09 ก.ย. 2551, 03:38:32 ---       
แต่บางคนเขาอ้างชื่อเพราะว่า ชื่อเสียงที่โด่งดังทำให้เขาขายของได้ง่ายอย่างไงหล่ะครับ

--- End quote ---

หุหุ

ถูกใจอย่างแรงงงงง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version