ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อย  (อ่าน 1884 ครั้ง)

เหลือขอ

• บุคคลทั่วไป
ช่วยตอบหน่อย
« เมื่อ: 26 มิ.ย. 2549, 10:48:57 »
คือผมมีคำถามอยู่ว่า
1. สะพานทางเดียวคือสะพานอะไร
2. ผมไปสักมาแล้วแต่ว่าผมเดินผ่านราวผ้าในร้านขายผ้ามาเพราะว่าแต่ละร้านเค้าจะขวนไว้ข้างบน  ไม่ทราบว่าจะเป็นไรมั้ยคับ
3. เวลากินเหล้ากินต่อจากคนอื่นจะเป็นไรมั้ยคับ(แบบว่าเค้ากินไปครึ่งแก้วแล้วเรากินต่อจะเป็นไรมั้ย)
4. เวลากินเหล้าต้องคว่ำแก้วก่อนใช่มั้ย

ตอบให้ด้วยนะคับ(ขอแบบละเอียดๆ)

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2549, 05:50:47 »
1.  ไม่รู้จริงๆๆ
2.  ไม่เป็นไรถ้าเราจำเป็นจริง  ให้เอามือลูบจากหน้าผากไปจนถึงท้ายทอย  แล้วอธิฐานในใจ ว่าจำเป็นที่จะต้องลอด......อะไรทำนองนี้ละ
3.  ถ้ากินแบบที่บอกมาก็ผิดเลยละ  วิธีหลีกเลี่ยง  ถ้าขอแก้วต่างหากได้ยิ่งดีแต่ถ้าไม่ได้ก็เทเหล้าในแก้วที่คนอื่นกินก่อนหน้าเราทิ้งให้หมดก่อนที่จะรินเหล้าให้เรากิน  แต่ถ้าเป็นพี่น้องตัวเองก็ไม่เป็นไรกินต่อกันได้
4.

ออฟไลน์ เจียมตัว

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - hs4psr@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2549, 05:51:49 »
4.  อันนี้ไม่รู้เหมือนกันนะ แต่สำหรับผมไม่ต้องคว่ำแก้วครับ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2549, 07:19:02 »
ขอตอบ
1. สะพานหัวเดียว หมายถึง สะพานที่ยื่นข้ามมั่ยถึงกัน อย่างเช่นโป๊ะเรืออ่ะคับ อย่าปัยรอดข้างใต้เค้าถือ
2. มั่ยเปนรัยคับ อยู่ที่จัย
3. มั่ยเปนรัยคับ อยู่ที่จัย
4. ก่อนกินเหล้าทุกครั้งยกมือไว้และก้อเทเหล้าออกนิดนึงอ่ะคับก่อนกิน เซ่นเจ้าที่และก้อของนัยตัว
 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2549, 11:26:52 »
สพานไม้หัวเดียว สมัยก่อน ความหมายคือ ไม้ที่เป็น ไม้ 1 ท่อนพ่าดผ่านใช้สำหรับเดิน เป็นไม้ท่อนเดียว เดี่ยวๆ ความหมาย ตรงตัว เลย สะพานไม้หัวเดียว ไม้ท่อนเดียว ไม่ว่าจะเป็นไม้ค้ามฝาก สะพาน อะไร ที่เป็นเดี่ยวๆ นั้นละ คือความหมาย สะพานไม้หัวเดียว ..
ห้ามกินเหล้า เหลือก้นแก้ว ต่อจากคนอื่น
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...