ผู้เขียน หัวข้อ: ***รักยม กับ กุมารทอง***  (อ่าน 2040 ครั้ง)

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
***รักยม กับ กุมารทอง***
« เมื่อ: 29 มิ.ย. 2549, 12:41:06 »
1. รักยม กับ กุมารทอง ต่างกันอย่างไรคับ
2. ถ้าหิ้งพระของบ้านผมอยู่ชั้นล่างแต่ถ้าผมจะเลี้ยงกุมารทองหรือรักยมข้างบน (หมายถึงว่าจะเอาน้ำเอาข้าวไปให้ข้างบน)จะสมควรไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
ตอบ: ***รักยม กับ กุมารทอง***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ค. 2549, 12:08:51 »
ก็น่าจะวางไว้ข้างล่างด้วยกันเลยแต่วางต่ำกว่าพระมาหน่อยไม่ดีกว่าเหรออะ
มีเรื่องเล่าว่า สมัยพระพุทธเจ้าโปรกอาฬวกยักษ์ มียักษ์ผู้มีฤทธิ์มากเหาะผ่านมา
แต่พยายามเหอะเท่าไรก็เหาะไปไม่ได้ซักที จึงเดินลงมาดูว่ามันเป็นเพราะอะไร
ทำไมถึงบินข้ามพ้นตรงนี้ไม่ได้ ปรากฏว่าเป็นีผู้มีบุญมากประทับอยู่ นั่นคือ พระผู้มีพระภาคเจ้าประทับอยู่
จึงไม่สามารถบินข้ามหัวไปได้ เป็นธรรมดาของพระพุทธเจ้าทุกๆๆพระองค์ แล้วอย่างงี้กุมารทองจะวางอยู่เหนือพระเห็นจะมิบังควรอะ