ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่รู้ก็กรุณาบอกทีครับ  (อ่าน 1707 ครั้ง)

ต้องการทราบ

• บุคคลทั่วไป
ใครที่รู้ก็กรุณาบอกทีครับ
« เมื่อ: 03 ก.ค. 2549, 06:36:55 »
คือผมมาจากสงขลากะว่าจะไปที่วัดบางพระวันเสาร์ที่จะถึงนี้แล้วถ้าผมจะไปลง**นะหน้าทองที่วัดบางพระ จะต้องไปที่กุฎิไหนครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ แล้วมีข้อห้ามยังไงบ้างครับ**
**แล้วถ้าผมอยากจะลงสาริกาลิ้นทองนั้น จะต้องไปที่กุฎิไหนครับ แล้วไม่ทราบว่าเค้าลงยังไงครับ(ช่วยบอกอย่างละเอียด) แล้วมีข้อห้ามยังไงบ้าง แล้วสามารถไปลงได้เลยมั้ยหรือจะต้องสักยันต์ครูก่อนหรือเปล่า แล้วการลงสาลิกาลิ้นทองนั้นมีข้อห้ามเรื่องอายุหรือเปล่า(คือว่าตอนนี้อยู่ม.5)** **แล้วถ้าเกิดว่าตอนนี้ผมมีตระกรุดอยู่แล้ว แล้วผมจะไปเช่าตระกรุดที่วัดอีก          ผมสามารถแขวนตระกรุดหลายอันได้หรือไม่ครับ**

**ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ**

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
ตอบ: ใครที่รู้ก็กรุณาบอกทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ค. 2549, 09:13:33 »
1. ไปที่กุฎิใหญ่ที่ข้างริมน้ำได้เลยครับลงกับหลวงพ่อสำอางค่าบูชา 20 บาทครับ ข้อห้ามหลักๆนะครับ
   - ห้ามด่าพ่อด่าแม่
   - ห้ามว่าครูบาอาจารย์
    *****คิดดีทำดีนะครับ*****
2. ไปที่กุฎิหลวงพี่ติ่งครับ สักที่ลิ้นกับหน้าผากครับ ข้อห้ามก็คล้ายๆกับนะหน้าทองนะครับ แต่มีอีกคือ ห้ามใช้ลิ้นต่ำกว่าสะดือนะครับ(เสียใจด้วยนะครับ คริๆๆๆ) และ ห้ามถ่มน้ำลายลงส้วม เรื่องอายุแล้วแต่อาจารย์นะครับ  ไม่ต้องลงยันต์ครูนะครับเพราะไม่ใช่สักที่ตัว ต้องเอาดอกไม้ ธูป9ดอก เทียน และ บุหรี่ไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
ตอบ: ใครที่รู้ก็กรุณาบอกทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2549, 04:17:57 »
ว่าจะไปเหมือนกัน แต่ไปวันอาทิตย์อะ อิอิ :D
ปีนี้ อาทิตย์อธิบดี พฤหัสธงชัย อังคารอุบาทว์ พุทธโลกาวินาส :-*