ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาช่วยตอบทีครับ จะไปที่วัดวันเสาร์นี้แล้ว  (อ่าน 3121 ครั้ง)

เชื่อถือ

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจะลงนะหน้าทองนี้ให้ไปที่กุฎิใหญ่เลยใช่มั้ยครับ ?
คือผมอยากจะลงสาริกาลิ้นทองกับหลวงพี่ติ่ง จะต้องบอกท่านว่าอย่างไรครับ ไม่ทราบว่าท่านจะลงให้กับผมหรือป่าวคือว่าผมยังอายุไม่ถึง 18 ปี ?
แล้วเค้าลงยังไงครับสาริกาลิ่นทอง แล้วเจ็บมั้ยครับ ?
แล้วถ้าลงสาริกาลิ้นทองกับลงนะหน้าทองแล้ว ผมสามารถจะกินเหล้าหรือเบียร์ได้มั้ยครับ หรือจะต้องทำยังไงครับ?
ช่วยตอบเร็วหน่อยนะครับจะไปทำวันเสาร์นี้แล้ว

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
ไปวันอาทิตย์ดีกว่าได้ไปด้วยกันด้วย กำลังจะไปพอดี  :D

• ตติยะ
ข้อยกเว้นสำหรับผู้เกิดวันทั้ง ๗
เป็นข้อยกเว้นที่ห้ามใช้ฤกษ์สำหรับคนเกิดวันต่างๆ ถึงจะมีในรายการฤกษ์ข้างบนก็ห้ามใช้เด็ดขาด เพราะเป็นวันศัตรูและกาลิณีกับวันเกิด

1. ผู้เกิดวันอาทิตย์ ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันศุกร์และวันอังคาร
2. ผู้เกิดวันจันทร์ ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันอาทิตย์และวันพฤหัสบดี
3. ผู้เกิดวันอังคาร ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันจันทร์และวันอาทิตย์
4. ผู้เกิดวันพุธ (กลางวัน) ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันพุธ (กลางคืน)
5. ผู้เกิดวันพฤหัสบดี ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันเสาร์
6. ผู้เกิดวันศุกร์ ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันพุธ (กลางคืน) และวันเสาร์
7. ผู้เกิดวันเสาร์ ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันพุธ (กลางวัน) และวันศุกร์
8. ผู้เกิดวันพุธ (กลางคืน) ห้ามใช้ฤกษ์ที่เป็นวันพฤหัสบดีและวันพุธกลางวัน

• ตติยะ
ปีนี้นางสงกรานต์ขี่กระบือ
วันพฤหัสบดีเป็นวันธงชัย
วันอาทิตย์เป็นวันอธิบดี
วันอังคารเป็นวันอุบาทว์
วันพุทธ ์เป็นวันโลกาวินาส
****วันอุบาทว์,วันโลกาวินาส  งดการกระทำการมงคลทั้งปวงนะ
ปีที่แล้ววันเสาร์ใครสัก วันเสาร์จะดีมาก เพราะวันแรง + ปีที่แล้ววันเสาร์เป็นวันธงชัย

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
ลงนะหน้าทองที่กุฎิใหญ่ได้เลยครับ ลงสาริกาลิ้นทองกับหลวงพี่ติ่งก็เรียนท่านไปแล้วท่านจะพิจารณาเองครับ ลงสาริกาลิ้นทองไม่เจ็บหรอคับแค่คันๆรึปล่าว สักที่หน้าผากกับลิ้นครับ ถามว่ากินเหล้ากับเบียร์ได้ไหม? ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราด้วยนะเพราะมันผิดศิล 5

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
ผมคิดว่าดื่มได้แต่อย่าขาดสติไปทำอะไรไม่ดีเข้าละกันครับ
สักหน้าผากกับลิ้นเพื่อนผมบอกไม่เจ็บครับ

เสือไฟ

• บุคคลทั่วไป
ห้ามกินเหล้า/เบียร์ วันพระ