ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าอาวาสวัดอรุณฯมรณภาพด้วยโรคชรา  (อ่าน 1841 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป

พระครูศรีชยาภิวัฒน์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดอรุณราชวราราม เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ เปิดเผยว่า เมื่อช่วงกลางดึกคืนวันที่ 28 ต.ค. พระธรรมสิริชัย (บุญเลิศ โฆสโก) เจ้าอาวาสวัดอรุณราชวราราม ได้มรณภาพด้วยโรคชรา สิริรวมอายุ 90 ปี พรรษา 68  มีพิธีสรงน้ำศพเวลา 14.00 น. วันพฤหัสที่ 30 ต.ค. ร.ร.พระปริยัติธรรมวัดอรุณฯ

โดยก่อนหน้านี้ เจ้าประคุณพระธรรมสิริชัย ได้เข้าพักรักษาอาการอาพาธอยู่ที่โรงพยาบาลธนบุรีเป็นประจำ จนกระทั่งเมื่อเร็วๆ นี้ ท่านเจ้าคุณพระธรรมสิริชัย มีอาการไม่ดี หายใจเหนื่อยหอบ คณะศิษยานุศิษย์และคณะสงฆ์จึงนำตัวเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลอีกครั้ง แต่อาการไม่ดีขึ้น คณะแพทย์จึงได้รีบนำเข้ารักษาที่ห้องไอซียูเป็นการด่วน แต่ด้วยท่านพระธรรมสิริชัย มีอายุชราภาพ ไม่สามารถรับการผ่าตัดได้ แม้คณะแพทย์จะได้พยายามรักษาเยียวจนสุดความสามารถ แต่ไม่สามารถยื้ออาการไว้ได้ สุดท้าย ท่านเจ้าคุณพระธรรมสิริชัยได้ละสังขารจากไปอย่างสงบ ท่ามกลางความเศร้าของญาติโยมและคณะศิษยานุศิษย์

พระครูศรีชยาภิวัฒน์ กล่าวต่อว่า สำหรับศพพระธรรมสิริชัย ได้เก็บไว้ที่ห้องเก็บศพของโรงพยาบาลธนบุรี และจะเคลื่อนศพกลับมาที่วัดอรุณราชวราราม ในวันพฤหัสบดีที่ 30 ต.ค. เวลา 13.00 น. มาตั้งศพบำเพ็ญกุศล ณ บริเวณชั้น 2 โรงเรียนพระปริยัติธรรมวัดอรุณฯ จากนั้นจะเปิดให้พระเถรานุเถระและพุทธศาสนิกชน ร่วมสรงน้ำศพตั้งแต่เวลา 14.00 น.เป็นต้นไป และเวลา 17.00 น. ทางวัดได้ขอพระราชทานน้ำหลวงสรงศพพระธรรมสิริชัย เป็นการพิเศษ

สำหรับประวัติ พระธรรมสิริชัย มีนามเดิมว่า บุญเลิศ ปรักมสิทธิ์ เกิดเมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2462 ที่ ต.บ้านกระแซง อ.สามโคก จ.ปทุมธานี เป็นบุตรของนายบุญเรื่อนและนางเขียน บรรพชา-อุปสมบท เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 5 มิถุนายน 2584 ณ วัดบ้านนา อ.สามโคก จ.ปทุมธานี โดยมีพระครูบวรธรรมกิจ (เทียน) วัดโบสถ์ จ.ปทุมธานี เป็นพระอุปัชฌาย์ ทั้งนี้ พระธรรมสิริชัย เป็นพระนักเทศน์ที่มีลีลาการบรรยายธรรมเป็นที่น่าเลื่อมใสของญาติโยม และเป็นผู้ริเริ่มให้มีการจัดงานวันวิสาขบูชา ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง เป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.2526 ท่านยังได้ทุ่มเทให้แก่การศึกษา โดยเฉพาะการศึกษาสงฆ์  โดยท่านได้ดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสวัดอรุณราชวราราม, ที่ปรึกษาเจ้าคณะกรุงเทพมหานคร และเป็นประธานมูลนิธิศูนย์ส่งเสริมพระพุทธศาสนาแห่งประเทศไทย

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: เจ้าอาวาสวัดอรุณฯมรณภาพด้วยโรคชรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 08:54:27 »
ร่วมไว้อาลัย ด้วยครับ แต่วัดนี้ผมไม่เคยไปเลยครับ  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เจ้าอาวาสวัดอรุณฯมรณภาพด้วยโรคชรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 09:11:29 »
ทราบข่าวจากไทยรัฐเหมือนกันครับวันนี้ ขอแสดงความอาลัยมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ .

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 10:04:24 »
ร่วมไว้อาลัย ด้วยครับ แต่วัดนี้ผมไม่เคยไปเลยครับ  :089:

ในประวัติศาสตร์ วัดอรุณราชวราราม เป็นวัดที่มีความสำคัญในสมัยกรุงธนบุรี สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ได้เสด็จพร้อมด้วยไพร่ไล่ลงมาทางชลมารค ถึงหน้าวัดแห่งนี้เมื่อยามใกล้รุ่ง จึงเสด็จประทับแรมที่ ศาลาการเปรียญ เมื่อทรงปราบดาภิเษกขึ้นเป็นพระมหากษัตริย์ จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ปฏิสังขรณ์ และเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น วัดแจ้ง และใน พ.ศ. ๒๓๑๑ โปรดให้สร้างพระราชวังใหม่ โดยขยายเขตพระราชฐาน วัดแจ้งจึงกลายเป็นวัดในพระราชวัง เช่นเดียวกับวัดพระศรีสรรเพชญ์ที่พระนครศรีอยุธยา ไม่มีเขตสังฆาวาส คือ ไม่มีพระสงฆ์จำพรรษา ครับ

ที่มาแหล่งข้อมูล - http://www.banfun.com/buddha/w_arune.html

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ต.ค. 2551, 10:07:59 »
ขแร่วมไว้อาลัยครับ...

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ต.ค. 2551, 02:09:34 »
 :054: :054: :054: กราบนมัสการครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ต.ค. 2551, 07:42:55 »
ขอร่วมไว้อาลัย....กับจากไปของท่านครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ต.ค. 2551, 09:09:17 »
ขอถวายการไว้อาลัย แด่ พระธรรมสิริชัยท่านเจ้าอาวาส ด้วยครับ
เคยไปครั้งหนึ่งนานมาแล้วครับ   

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ต.ค. 2551, 09:52:09 »
ของแสดงความเสียใจกับญาติโยมและลูกศิษย์ท่านด้วยครับ
ขอไว้อาลัย แด่ พระธรรมสิริชัย ด้วยครับ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ต.ค. 2551, 12:30:53 »
 :054: ขอแสดงความเสียใจแก่ศิษทุกๆท่านนะครับ .....ขอร่วมใว้อาลัยด้วย ครับ