ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ผู้รู้มานี่หน่อย  (อ่าน 1015 ครั้ง)

ออฟไลน์ bank

• ทุติยะ
  • **
พี่ผู้รู้มานี่หน่อย
« เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 07:40:59 »
พี่คับผมสักมัจฉานุมามีพระพุทธคุณด้านใดหรอ    แล้วมีคาถาบ้างปะขอคาถาด้วยนะ
ขอบคุณมากครับพี่ๆที่แสนดี

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: พี่ผู้รู้มานี่หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 08:35:58 »
มัจฉานุ เป็นบุตรของหนุมานกับนางสุพรรณมัจฉา  จึงมีร่างกายเป็นลิงเผือกเช่นเดียวกับหนุมาน แต่มีหางเป็นปลา  เมื่อนางสุพรรณมัจฉาคลอดมัจฉานุออกมาแล้ว ก็กลัวทศกัณฐ์จะรู้ จึงนำมัจฉานุไปทิ้งที่ชายหาด  ไมยราพณ์ซึ่งเป็นญาติกับทศกัณฐ์มาพบเข้า มีความสงสาร จึงได้นำไปเลี้ยงไว้เป็นบุตรบุญธรรม  ต่อมาไมยราพณ์ลักพาตัวพระรามมาไว้ที่เมืองบาดาล หนุมานติดตามมาด้วย  ได้พบกับมัจฉานุจึงต่อสู้กัน แต่ไม่สามารถเอาชนะกันได้  จนกระทั่งได้รู้ว่าเป็นพ่อลูกกัน

ให้เครดิต  http://www.banramthai.com/html/machanu.html

ดังนั้นมัจฉานุจึงเก่งทั้งบนบกและในน้ำครับ พุทธคุณ คงกระพันครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พ.ย. 2551, 09:00:18 »
มัจฉานุมีดีทางเหนียว พละกำลังเหมือนหนุมานน่ะแหละครับ
แต่เป็นลูกของหนุมาน คนที่มีอาชีพเสี่ยงภัยทางน้ำนิยมสักกันครับ
เพราะเชื่อว่ามัจฉานุเก่งทั้งบนบกและ ในน้ำครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ somkarit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 06:05:16 »
ด้านคงกระพันครับ