ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องตะกรุดนางพิมค่ะ  (อ่าน 3785 ครั้ง)

ออฟไลน์ alisa

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอถามเรื่องตะกรุดนางพิมค่ะ
« เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 02:32:16 »
ขอถามเรื่องตะกรุดนางพิมหน่อยนะค๊ะ..เมื่ออาทิตย์ก่อนได้ไปเช่าตะกรุดนางพิม (ดอกเล็ก) ที่วัดท้องไทรมา..แล้วก้อเอามาบูชาตามวิธีที่เขาบอก  แต่ทีนีตะกรุดยังไม่มีเชือกคล้อง นู๋ก็เลยเอาไปให้เขาช่วยถักสายคล้องตะกรุดให้ แต่คนถักเขาทำตะกรุดชำรุดอ่ะค่ะ คือว่าผิวเนื้อตะกรุดเปิดฉีกนิดหน่อย แบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าค๊ะ  ยังสามารถบูชาต่อได้หรือเปล่า หรือว่าต้องเอาไปให้หลวงปู่ลงให้ใหม่อ่ะค๊ะ  ช่วยตอบหน่อยน๊า..บังเอิญว่ามือใหม่ค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ค่ะ  ขอบคุณคนตอบมากๆ เลยนะคร๊า

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ขอถามเรื่องตะกรุดนางพิมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 04:50:42 »
ไม่เป็นไร ครับ ... ใช้ได้ ครับ ลอยฉีกไม่ได้ทำให้เสื่อมหลอก ครับ ขนาดตะกรุดเก่าๆ เยินๆ ยังมีคนแขวนเลย ครับ พุทธคุณเหมือนเดิม ครับ 
 ....แต่หากไม่สบายใจไปให้หลวงปู่เสกให้อีกทีก็ได้ ครับ ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2551, 04:51:42 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ขอถามเรื่องตะกรุดนางพิมค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 07:29:58 »
 02;ตะกรุดแม่พิมที่เช่ามาก็นำไปให้ปู่ที่นับถือกันถักให้ค่ะ ปู่แนะนำว่าถ้ากลัวว่าจะบี้หรือชำรุดให้ใส่หลอดก่อนนำมาถักได้ค่ะ แล้วเราก็เจาะรูนิดนึงไว้ใส่เหล้าค่ะ  02;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 07:42:48 »
ไม่เป็นไรหรอกครับตะกรุดแม่พิมของพี่ชายผม เกิดเหตุไม่คาดฝันทำให้ตะกรุดบี้จนเสียรูปเลย
เอาไปให้พระอาจารย์ที่ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ตรวจสอบดูให้ ท่านบอกว่าไม่เป็นไรครับ
พุทธคุณยังอยู่เหมือนเดิม ตะกรุดแม่พิมของผมที่คาดเอวไว้ก็เกิดการบุบบี้จนเสียรูปทรงไปบ้างเหมือนกันครับ
แต่พุทธคุณยังคงอยู่ครับ :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 09:31:31 »
พุทธคุณ อยู่ในตัวครับ  :016: เก่ายับยังไงก็ยังไหว  :095:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 10:40:02 »
ด้วยความเคารพครับ
    ของปลัดอาวุโสผม
เป็นรอยทะลุของลูกปืนลูกซอง
  เอาไปถามหลวงปู่ว่ายังใช่ได้หรือไม่ครับ
หลวงปู่ตอบว่าได้นะครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 10:52:09 »

เห็นด้วยกับทุกท่าน ครับ

.. เพื่อนผมประสบอุบัติเหตุ รถยนต์พลิกคว่ำ จนต้องขายรถยนต์เป็นซาก ไม่สามารถซ่อมได้ สภาพรถใครเห้นก็ต้องว่าคนขับตาย..

..แต่บาดเจ็บแค่ กระดูกสะโพกร้าว หน้าตาบวม ฟันหัก รักษาประมาณ 1 เดือนก็เดินได้ตามปกติครับ..

...ในเหตุการณ์ครั้งนั้น ตะกรุดแม่นางพิม ที่คาดเอวไว้เดี่ยวๆ งอพับตั้งฉากเลยครับ...

..นำไปให้พระอาจารย์ที่เป็นศิษย์ของหลวงปู่ท่านดู ท่านบอกว่า ยังใช้ได้อยุ่ครับ..

..ตะกรุดแม่นางพิม ไม่มีคำว่าเสื่อมครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ นุ้ยเด็กคอน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พ.ย. 2551, 11:28:59 »
อยากได้มั่ง

แต่ไม่ได้เข้าไปในวัดทองไทรเรยอ่ะ

วันจันนี้ว่าจะเข้าไป

แต่ไปไม่ค่อยถูก

เพราะไม่ได้เอารถไปเอง - -

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 12:29:34 »
ในความคิดผมนะ  ของอยู่ที่ใจครับ ยึดมั่นและหมั่นทำความดีก็น่าจะได้แล้วครับ

เคยเอาพระและตะกรุดไปให้ครูบาเหนือชัยปลุก ท่านบอกปลุกทำไม 

อย่างเดิมก็ดีอยู่แล้ว  ท่านมีบอกด้วยว่า ลพ.เปิ่น ยิ้มด้วยนะ แล้วท่านก็ปลุกให้ครับ สงสัยให้ผมสบายใจ

ถ้าไม่สบายใจก็เอาไปให้ท่านเสกอีกครั้งก็ได้ครับ :003:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 09:35:34 »
เชื่อมั่นและศรัทธาเท่านั้นครับ

ต่อให้มีของปลอมถ้าจิตเราคิดถึงหลวงพ่อองค์นั้นๆท่านก็จะคุ้มครองเราเองครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ย. 2551, 09:42:03 »
 :092: ดอกเล็กจิ๋ว จิ๋ว น่ารักดีนะคะ...ยินดีด้วย

cho presley       

ออฟไลน์ alisa

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 01:23:40 »
ขอบคุณมากๆเลยนะค๊ะสำหรับทุกๆ ความคิดเห็นเลยค่ะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2551, 01:33:54 »
ยังคงใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา ยิ่งใส่ประจำยิ่งแรงดีครับ  อย่าเพิ่งถอดใจ แค่วัตถุภาพนอกเปลี่ยนไปตาม อนิจจัง

พุทธคุณยังอยู่ครบ ครับ