ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะไปทอนตระกุดที่วัดไร่ครับ  (อ่าน 1800 ครั้ง)

ออฟไลน์ somkarit

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ควรนำเงินไปทอนเท่าไหร่หรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2551, 06:23:14 โดย somkarit »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ผมจะไปทอนตระกุดที่วัดไร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 09:34:37 »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามอ่ะครับ หมายถึงว่าจะไปบูชาตะกรุด พระอาจารย์แดงที่วัดไร่ ปัตตานี หรือเปล่าครับ  :062:

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ผมจะไปทอนตระกุดที่วัดไร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 10:19:04 »
ทอน คือ การบูชา มาจากภาษาใต้ ใช้ในการทำบุญ หรือ เช่า นั่นเอง  :053:
ว.พิชัยรัตน์

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 10:21:35 »
ลองหาดูตามศูนย์พระในกรุงเทพก้อได้ครับถ้าสะดวก  :015: ราคาไม่แพงมาก

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 11:34:43 »
ภาษาน่ารักดีครับ  รักษาเอกลักษณ์ท้องถิ่นได้อย่างน่าภูมิใจ  เป็นแบบอย่างที่ดีครับ

มีให้ลุ้นกันไป  เพลินๆ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2551, 11:48:41 »
ด้วยความเคารพครับ
   วัดไร่หนองจิกใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ระวังด้วยครับ
เหตุการณ์ความไม่สงบ
   ผมเคยได้ไปรับกับมือท่าน ที่วัด เมื่อประมาณ ปี 48
หรือเปล่า?ไม่แน่ใจ
 ท่านให้เปล่านะครับในตอนนั้นนะครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2551, 08:54:48 »
ใช่คับ วัดไร่ ตำบลบางตาวา อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี  :073:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2551, 09:50:28 »
ควรนำเงินไปทอนเท่าไหร่หรอครับ

อยู่ที่ไหนเหรอคครับ ไม่ต้องไปถึงวัดไร่ก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้หลวงมีเปิดร้านอยู่หาดใหญ่แล้ว

พึ่งเปิดเมื่อประมาณเดือนกันยานี่แหละ  แต่ถ้านำเงินไป300ก็ทอนได้ ไปขอหลวง หลวงยังให้เลย

มีไรแอดหรือmessageมาถามผมได้  ผมคนหาดใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2551, 09:53:04 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ football_in_law

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ต.ค. 2552, 10:29:50 »
แล้วไม่ทราบว่า

ตะกรุดปลอกกระสุนปืน ของพระอาจารย์แดงที่วัดไร่ ปัตตานี

สามารถแขวนเอวได้หรือป่าวค่ะ

รบกวนด้วยน่ะค่ แล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างค่ะ