ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่าผมอยากสอบถามเรื่องการฝังตะกรุดทองคำหลวงพ่อออดวัดอัปสรสวรรค์หน่อยครับ  (อ่าน 2576 ครั้ง)

ออฟไลน์ kim

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือว่าผมฝังไปแล้ว1ดอกที่ต้นแขนข้างขวาแล้วจำเป็นไหมที่เราจะต้องฝังให้ครบ3ดอกหรือว่ามันจะต้องมากกว่านั้นแล้วถ้าไปคราวหน้าผมกะว่าจะไปฝังซัก6ดอกรวมแขข้างซ้ายได้หรือเปล่าครับผมจะไปฝังวันที่27นี้เป็นวันเกิดผมพอดีไปรับพรด้วยคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ลองขอดูครับ ฝังมากๆ ไม่เป็นไรครับ อาจจะหนักขึ้น (ทอง)   :095:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   แล้วแต่นะครับ
วัดเกิด
   อยากเอาเลือดตัวเองออกเลยครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ฝังตะกรุดดอกเดียว ?? ฝังแบบตอกนะเหรอครับ หรือว่าแบบที่ใส่เข็มฉีดยาเข้าไป  ??

แต่จะอย่างไรก็ดีทั้งนั้นละครับ เลี่ยงการเลือดตกยางออกในวันเกิดแบบพี่บัฟ แนะนำ ก็ดีครับ

ตามนั้น  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
ตะกรุดท่านดีจริงครับ เป็นการสอนทางอ้อมให้ลูกศิษย์นั่งสมาธิครับ ผมไปฝั่งมาก่อนปีใหม่ แรกๆท่องยังไงก็ไม่วิ่ง แต่พอได้ไปคุยกับพระอาจารย์ท่านหนึ่งที่เก่งเรื่องตะกรุดทองเหมือนกัน เลยทำให้ตาสว่างว่าเราฝั่งทำไม เราจะท่องคาถาเรียกทำไม ท่านก็สอนเคล็ดลับให้ เหมือนการ์ตูนญี่ปุ่นเลยนะครับ นั่นคือความว่างเปล่า (ไม่หวังให้มันเกิดจนเกินควรและไม่หวังเลยก็ไม่เกิด) ให้เราเจริญศีล ทำสมาธิ ปัญญาก็จะเกิดเอง และให้เชื่อมันในไตรลักษณ์ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ให้ระลึกถึงพุทโธ ตลอดเวลา (กิน เดิน นั่ง นอน) แล้วปาฏิหารย์ก็เกิดของมันเองครับ ตระกรุดหลวงพ่อออดวิ่งครับ วิ่งทั้งวันเลย อันที่จริงผมว่ามันวิ่งทั้งวันนะ แต่เราไม่มีสมาธิที่จะรับรู้เองมากกว่า

สรุปตะกรุดเป็นเครื่องมือเตือนให้เราระลึกถึงพุทโธทุกขณะจิตครับ แค่จิตเป็นสมาธิก็เห็นเองครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ