ผู้เขียน หัวข้อ: การขอคาถา  (อ่าน 1054 ครั้ง)

555

• บุคคลทั่วไป
การขอคาถา
« เมื่อ: 09 ก.ย. 2549, 08:55:18 »
ฝากถึงเพื่อนๆกันนะครับจำมาจากครูบาอาจารย์ท่าน คาถาบางบทนั้นเป็นของหวงซึ่งในโบราณการที่จะได้เล่าเรียนคาถาต่างๆนั้นจะต้องนำดอกไม้ธูปเทียนไปกราบขอจากครูบาอาจารย์ แล้วท่านจะดูว่าเรานั้นเหมาะสมที่จะได้คาถาตามที่เราขอหรือไม่ หรือว่าควรที่จะได้บทอื่นๆ และท่านก็จะมอบคาถาให้เราพร้อมกับทั้งประสิทธิ์ประสาทวิชาและพุทธมนต์ให้แก่เรา เพื่อให้เกิดความศักดิ์สิทธิ์ และขลัง แต่มาในปัจจุบันเป็นยุคไซเบอร์ เราจึงไม่ได้คำนึงถึงเรื่องเก่าๆในอดีตกันหรือเปล่า แต่ก็มีคาถาบางบทที่อาจจะไม่ต้องมีข้อปฏิบัติมากมายตามที่กล่าว แต่ว่าเราก็อาจจะไม่รู้ว่าเป็นคาถาบทไหนกันที่เป็นของหวง ถ้างั้นทางที่ดีเราควรขอกับอาจารย์ท่านโดยตรงดีกว่านะครับจะได้มั่นใจด้วยว่าถูกต้องไม่ผิดเพี้ยน(โบราณว่าอายครูไม่รู้วิชาครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2549, 08:57:08 โดย ao »