ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้หลบหลู่ไหม  (อ่าน 1754 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แบบนี้หลบหลู่ไหม
« เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 12:03:15 »
ผมได้พระมาแล้วไม่ได้ใส่กรอบใหม่ เอากรอบเดิมที่เคยใส่พระมาใส่องค์ใหม่แบบนี้เป็นอะไรไหม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: แบบนี้หลบหลู่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 12:08:56 »
 :049: ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ 

การรู้จักประหยัด  ยินดีในของที่มีอยู่ แล้วนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ ตรงกับหลักคำสอนในพระพุทธศาสนา

น่าจะถือเป็นการปฎิบัติธรรมไปในตัว  ผมว่าเป็นสิ่งดีด้วยซ้ำไป  :048: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2552, 12:09:42 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 12:56:42 »
กำ ไม่ลบหลู่หรอกครับ
เพราะผมก็เคยเอาตลับพระเก่าๆที่ไม่ได้ใช่ มาใส่พระองค์ใหม่เลย
ดีเสียอีกเป็นการประหยัดเงินครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 02:11:27 »
      ยุคนี้ต้องยึดกระแสพระราชดำรัชในหลวงไว้  "เศรษฐกิจพอเพียง" ครับพื่น้อง

บนบานหลวงพ่อไว้ก่อนก็ได้ ว่าถ้ามีโชค จะหาจีวรมาห่มให้ใหม่

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 02:13:34 »
ยืนยันอีกเสียง   ไม่ลบหลู่ครับ :075:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 03:14:56 »
ไม่เห็นหลบหลู่ตรงไหนเลย สลับกันใช้ก็ไม่เห็นไปไรนี่
เศษฐกิจพอเพียง ประหยัดไว้เถอะจะดีเอง
คิดมากน่า จะใส่กรอบหรือไม่อย่างไร
มันก็อยู่ที่  ความตั้งมั่นและความศัธาของเราต่างหาก
:016: :015:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 05:48:56 »
อย่าเอาตลับใส่พรายกุมารหรือ คลับที่เปรอะผงพรายกุมารมาใส่พระก็พอท่าน เดี๋ยวเขาจะร้อน สงสารเขา

กระผมก็เอาพระใส่ถุงเจาะรูแล้วห้อยคอเลยขอรับ ถ้าไม่มีกระเป๋าเสื้อ ใส่กรอบไม่ทันใจ จะใส่กระเป๋ากางเกงก็บาป
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 07:43:08 »
ไม่เป็นไรหรอกนะครับผม  :001:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 07:58:48 »
ผมก็ว่าดีนะครับ ประหยัดดี

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 08:20:48 »
ไม่เป็นไรครับ   ของยังใช้ได้ก็ควรนำกับมาใช้ใหม่  เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด  อย่างนี้ถูกหลักแล้วครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 08:54:55 »
ไม่เป็นไรครับ เศรษฐกิจแบบนี้ ประหยัดได้ควรประหยัดครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือเงินเย๊อะๆในกระเป๋าครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 09:06:07 »
อย่าคิดมาก ผมทำประจำ เเบบว่าประหยัดนะครับ
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ก.พ. 2552, 09:12:30 »
ไม่ผิดหรอกครับ แถมประหยัดอีกด้วย ไม่เสียของเก่าด้วย เยี่ยม
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา