ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง สักหลายอาจารย์  (อ่าน 8678 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
เรื่อง สักหลายอาจารย์
« เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 05:16:46 »
ขอรบกวนผู้รู้ครับ ถ้าสักหลายอาจารย์ ได้มั้ยครับ ถ้าได้แล้วต้องปฏิบัติตัวอย่างไรตรับ

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ตอบ: เรื่อง สักหลายอาจารย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 05:22:17 »
ควรมี อ.เดียว ดีกว่าครับ ตามแรงศรัทธรา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 05:22:46 »
สักหลายอาจารย์ บางคนก็ว่า ดี บางคนก็ว่าไม่ดี แต่ผมเชื่อว่าดี

เพราะอาจารย์ทุกคนก็ย่อมอยากให้ศิษย์ทุกคน ได้ดีทั้งนั้นครับ

เป็นครูบาอาจารย์ก็ย่อมไม่ฆ่าลูกศิษย์ สักหลายๆ ท่านหลายๆ ครู

ถ้าไม่ผิดข้อห้ามก็ทำไปเถิดครับ ท่านย่อมเมตตาเราแน่นอน

ถ้าเราคิดดีทำดี เราก็ได้สิ่งดีดีทั้งนั้นแหละครับ หมั่นสวดมนต์ภาวนา

อะไรที่ว่าร้าย พอถึงตัวก็กลายเป็นดี ...  :089:

ส่วนที่ว่า ควรทำอย่างไร เราก็หมั่นสร้างกุศล สวดมนต์ภาวนาครับ

รักษาข้อห้าม ตามที่ครูอาจารย์ ท่านได้ตั้งเอาไว้ เป็นต้นฉบับให้เรา

ตั้งใจทำความดี ดั่งกุศโลบาย ที่ท่านต้องไว้ ให้เราปฏิบัติตาม สาธุ ...  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2552, 05:24:11 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 05:27:47 »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะคราฟ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 05:30:06 »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะคราฟ

อ่านเขียนภาษาไทยถูกต้องนะครับผม  :089:

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 06:16:52 »
สักหลายอาจารย์ บางคนก็ว่า ดี บางคนก็ว่าไม่ดี แต่ผมเชื่อว่าดี

เพราะอาจารย์ทุกคนก็ย่อมอยากให้ศิษย์ทุกคน ได้ดีทั้งนั้นครับ

เป็นครูบาอาจารย์ก็ย่อมไม่ฆ่าลูกศิษย์ สักหลายๆ ท่านหลายๆ ครู

ถ้าไม่ผิดข้อห้ามก็ทำไปเถิดครับ ท่านย่อมเมตตาเราแน่นอน

ถ้าเราคิดดีทำดี เราก็ได้สิ่งดีดีทั้งนั้นแหละครับ หมั่นสวดมนต์ภาวนา

อะไรที่ว่าร้าย พอถึงตัวก็กลายเป็นดี ...  :089:

ส่วนที่ว่า ควรทำอย่างไร เราก็หมั่นสร้างกุศล สวดมนต์ภาวนาครับ

รักษาข้อห้าม ตามที่ครูอาจารย์ ท่านได้ตั้งเอาไว้ เป็นต้นฉบับให้เรา

ตั้งใจทำความดี ดั่งกุศโลบาย ที่ท่านต้องไว้ ให้เราปฏิบัติตาม สาธุ ...  :089:

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

:053:  :053:  :053:  :053:  :053:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 08:03:55 »
ขอรบกวนผู้รู้ครับ ถ้าสักหลายอาจารย์ ได้มั้ยครับ ถ้าได้แล้วต้องปฏิบัติตัวอย่างไรตรับ
ได้อยู่ครับผม การปฏิบัติตัวก็ตามแต่ละอาจารย์แต่ละสำนักจะระบุไว้นะครับ  :001:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 08:23:38 »
ผมก็สักหลายอาจารย์เหมือนกัน
แต่ขอให้เป็นคนดี แค่นั้นก็พอแล้ว  :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 08:49:01 »
[shake]ถ้าสักหลาย อาจารย์ จะมีข้อเสียอะไรมั้ยครับ[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 09:17:03 »
[shake]ถ้าสักหลาย อาจารย์ จะมีข้อเสียอะไรมั้ยครับ[/shake]
ผมว่าไม่ข้อเสียนะครับ แต่ละสำนัก แต่ละวัด จะมีวิชาเอกที่แตกต่างกัน ผมว่าศึกษาหาความรู้ มีวิชาติดตัว ไม่มีเสียหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2552, 09:19:28 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 09:48:21 »
ผมก็สักหลายอาจารย์ครับ...

..แต่ละสาย ก็มีวิชาเอกต่างกัน แล้วแต่ว่าสายไหนถนัดทางไหน...

..ได้ไว้หลายๆสาย ก็คงจะได้พุทธคุณหลายๆแบบหลายๆอย่างน่ะครับ..

..ถ้าข้อเสีย ผมคิดว่า จัดระเบียบให้รูปยันต์เป็นระเบียบร้อยร้อยได้ยาก เท่านั้นล่ะมั๊งครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 10:49:29 »

..แต่ละสาย ก็มีวิชาเอกต่างกัน แล้วแต่ว่าสายไหนถนัดทางไหน...

..ได้ไว้หลายๆสาย ก็คงจะได้พุทธคุณหลายๆแบบหลายๆอย่างน่ะครับ..

..ถ้าข้อเสีย ผมคิดว่า จัดระเบียบให้รูปยันต์เป็นระเบียบร้อยร้อยได้ยาก เท่านั้นล่ะมั๊งครับ...

เห็นด้วยกันพี่เอ๊ก ครับ ผมก็สักหลายสำนัก ข้อดีคือ เราได้ในสิ่งที่เราศรัทธาเชื่อมั่น เป็นกำลังใจแก่ตัวเรา

ข้อเสีย ตามนั้นเลยครับ ความหลากหลายมันไม่เดินไปพร้อมกับสวยงามและความลงตัว แต่ก็โอเค ครับ   ก็คนมันรักทางนี้หมดใจ

สักหลายสำนักใช่ว่าจะไม่สวยแต่ หลังเีดียวอาจารย์เดียวดูเรียบร้อยกว่ากันอิย่างเห็นได้ชัดครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 11:20:07 »
ผมคิดว่านะครับ คนที่สักย่อมมีต้องศรัทธามาก่อน แต่ลายสักที่ได้รับนั้นจะเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวให้เราทำความดี ตามคำสอนของครูบา-อาจารย์ ดังนั้นจงทำดีเถิดครับ แล้วลายสักทั้งหลายจะช่วยหนุนนำให้เราพบแต่สิ่งดีๆครับ ศรัทธาครับผม
วิน....

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มี.ค. 2552, 11:51:07 »
ขออณุญาติครับ
แล้วถ้า สายดำ ผสม สายขาวหล่ะครับ
จะเป็นยังไงจะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 12:07:16 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

:053:  :053:  :053:  :053:  :053:

เห็นด้วยนะครับ    อาจารย์หลายๆ ท่านยังต้องศึกษาร่ำเรียนจากหลายสำนัก เหมือนกัน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 06:57:11 »
เห็นด้วยกันพี่เอ๊ก ครับ ผมก็สักหลายสำนัก ข้อดีคือ เราได้ในสิ่งที่เราศรัทธาเชื่อมั่น เป็นกำลังใจแก่ตัวเรา
ข้อเสีย ตามนั้นเลยครับ ความหลากหลายมันไม่เดินไปพร้อมกับสวยงามและความลงตัว แต่ก็โอเค ครับ   ก็คนมันรักทางนี้หมดใจ
สักหลายสำนักใช่ว่าจะไม่สวยแต่ หลังเีดียวอาจารย์เดียวดูเรียบร้อยกว่ากันอิย่างเห็นได้ชัดครับ

ตามนี้แหละ.. จะปวดหัวเพิ่มอีกอย่าง ตอนช่วงไหว้ครูอ่ะดิ..สงสัยต้องทัวร์ไหว้ครูกระมัง... แซ่บ.. แน่ค่ะ..

ส่วนสายดำ สายขาว ปนๆ กันไป ก็หนุก ท้าทายไปอย่างนะคะ.. บางคนเค้าเล่นขึ้น อันนี้ ช.ม.ด. ค่ะ...

จาก คุณโชว ศิษย์หลายใจ เพราะมีอาจารย์หลายคน (แต่ไม่เยอะมากหรอก รับรอง)
:009:

cho presley       

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 08:43:52 »
คุณขุนส่อง รูปอาจารย์ที่ลงนั้น เป็นใครหรือครับ
ที่ไหนอย่างไรครับ โปรดบอกรายละเอียดด้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 09:09:21 »
เป็นคนดี อยู่ในศีลในธรรม จะทำอะไรก็ดีหมดแหละครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 09:41:37 »
อยากมีหลายครูบ้างจัง  :095: :095: :095:

สักวันหนึ่งเถอะ  :015:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 09:44:28 »
รักเดียวใจเดียว 100 ปีไม่มีเปลี่ยน...ศัทธาต้องมาก่อน... :054:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 11:51:44 »
นานาจิตตังใคร แล้วแต่ใครจะศรัทธาและเชื่อถือแบบไหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 12:03:23 »
พูดดีทำดีพอค่ะ

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 12:39:00 »
ขอประทานโทษครับ แล้วถ้าผมวน เกือบทุกพระอาจารย์ในบางพระ เลยจะเป็นอะไรไหมครับ หมายถึงพระอาจารย์ที่ ทั้ง5ท่านที่สักอยู่ตอนนี้น่ะครับ เหอะๆ แต่ผมจริงๆแล้วก็สักอยู่2กุฏิน่ะคับถ้า พระอาจารย์ญาคนเยอะ ก็มาหาพระอาจารย์นันต์ ถ้าเยอะอีก ก็แวะมากุฏิพระอาจารย์ต้อย เข็มคม มากกกก สะดุ้งทุกครั้งที่จิ้มหมึกมาสักต่อ น่ะครับ
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 มี.ค. 2552, 01:51:54 »
ได้ครับ ไม่ผิดหรอกครับผม
ผมเองก็วนซะหลายกุติเหมือนกัน  :006:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 04:41:39 »
ถ้าสักหลายอาจารย์แบบว่า สายเดียวกันก็ได้ครับ

แต่ถ้าอจารย์คนอื่นผมไม่รุน่ะ
เพราะข้อห้ามไม่เหมือนกันอ่ะ

แล้วแต่อ่ะครับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 04:49:32 »
การสักยันต์มันขึ้นอยู่กับคนสักว่าจะประพฤติปฏิบัติตัวอย่างไรให้เป็นคนดี อยู่ในสังคมที่ดี
(การที่สักหลายอาจารย์นั้นไม่เป็นไร มันอยู่พุทธคุณของหลายสักนั้น ถ้าคุณไม่อยู่ในศลีในธรรมก้อไม่มีประโยชน์อีกใด)
ครับผม สวัสดดี   :016: :015:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 มี.ค. 2552, 05:16:42 »
แต่ละความคิดเห็น คงจะกระข่างแล้วนะครับ ผมก้หลายใจเหมือนพี่โชวครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 มี.ค. 2552, 08:45:03 »
ขอประทานโทษครับ แล้วถ้าผมวน เกือบทุกพระอาจารย์ในบางพระ เลยจะเป็นอะไรไหมครับ หมายถึงพระอาจารย์ที่ ทั้ง 5 ท่านที่สักอยู่ตอนนี้น่ะครับ เหอะๆ แต่ผมจริงๆแล้วก็สักอยู่2กุฏิน่ะคับถ้า พระอาจารย์ญาคนเยอะ ก็มาหาพระอาจารย์นันต์ ถ้าเยอะอีก ก็แวะมากุฏิพระอาจารย์ต้อย เข็มคม มากกกก สะดุ้งทุกครั้งที่จิ้มหมึกมาสักต่อ น่ะครับ

มั่นใจ.. เอาเลยค่ะ... ทำตามที่ตัวเองต้องการ...  อย่าไปสนใจใคร...ต้องมีสักคนที่โดนนนน.. เป็นพิเศษอ่ะค่ะ... :009: แล้วค่อยตอกเสาเข็ม ลงหลักปักฐานค่ะ

แต่ละความคิดเห็น คงจะกระข่างแล้วนะครับ ผมก้หลายใจเหมือนพี่โชวครับ

'ถมศักดิ์ หลายใจเหมือนพี่โชว เหรอ.. เอ้ย มะช่ายค่ะ...ศิษย์หลายใจ จิ... แหม... เด่วคนอื่นเค้าคิสส มากหน่ะ

วันนี้เพิ่งนอกใจ ลพ ญา หมาดๆ (จะโดนไหมเนี่ย) ... :008: พี่โชวก็พึ่งไปหา อาจารย์สักยันต์ที่เป็นฆาราวาส..มาค่ะ... แกใจดี...นิสัยดี... คุยกะแกได้เรื่อยๆ ทั้งวันแหน่ะค่ะ...กลุ้มใจไปหาแก.. ตลอดค่ะ...เพราะไปถึงแกก็ไม่สักให้ค่ะ... แกบอกสักให้ไปแล้วไง....(โดนไปแค่สองครั้งเอง) อ้าวเป็นซะงั้น......

คนนี้ เลิฟ มาก... กุ๊กๆ   :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2552, 08:49:10 โดย cho presley »