ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บตกภาพงานไหว้ครู บ้านอาจารย์หนวดครับ  (อ่าน 6445 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
รวมพลเวลา 06.00 น. แวะเติมพลังที่ร้านก๋วยเตี๋ยวลุงบิ 07.00 น. เดินทางสู่บ้านอาจารย์หนวด

ขบวนรถทั้งหมด 10 คัน แต่หลงระหว่างทางไป 2 คัน พอเข้าสู่เขตจังหวัด กาญจนบุรี ฝนก็เริ่มตก

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่มีเค้าว่าฝนจะตกเลย อากาศกำลังเย็นสบายดี

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ

จัดขบวนตั้งแถวก่อนออกเดินทางครับ

ก่อนออกเดินทาง พระอาจารย์ญา ตรวจดูเสบียง น้ำดื่ม,กาแฟ,เครื่องดื่มชูกำลัง มีครบยัง กินกันให้ตาค้างไปเลย....

เริ่มเคลื่อนขบวน

ระหว่างทางเจอขาใหญ่ ประจำท้องถิ่น ม๊อบมาปิดถนน กว่าจะ่เคลียพื้นที่ขอผ่านทาง กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง เล่นเอาเหนื่อย  :058:

เย้ๆๆๆ  ถึงแล้วครับ บ้านอาจารย์หนวด

พระอาจารย์ทุกท่านนั่งพักเหนื่อย ดื่มน้ำ เพราะเดินทางมาไกลมาก ( แถมฝนก็ตกหนักด้วยระหว่างเดินทาง )

พอฝนเริ่มหยุด เหล่าบรรดา ศิษย์ยานุศิษย์ ทั้งหลายก็ช่วยกันจัดปรัมพิธี กันอย่างเต็มที่

อาจารย์หนวดลุย จัดปรัมพิธีอย่างตั้งอกตั้งใจมากครับ ( เป็นเจ้าของงานก็ต้องเหนื่อยนิดนึงนะครับ)

พระอาจารย์ทุกๆท่านจุดธูปเพื่อเริ่มพิธีบูชาครู

หลวงพี่ญากำลังโยงสายสิญจน์ จากปรัมพิธี ก่อนจะเริ่มทำพิธีครับ

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ

เริ่มพิธีครับ พระอาจารย์ทุกท่าน กำลังเริ่มนั่งปรกกันครับ

พระอาจารย์ทุกท่าน กำลังเริ่มนั่งปรกกันครับ

เริ่มพิธีได้ไม่นาน เหล่าบรรดาลูกศิษย์ ก็เริ่มมีอาการของขึ้นกันบ้าง แบบของจริงไม่มีวิ่ง

พี่คนนี้กำลังจะขึ้นหมูทองแดงครับ เสียงคำราม ฟืดฟาด เห็นแล้วขนลุกแทน

พี่ต้อมมาดโหด คอยดูแล งานในพิธี เฮ้ย อย่าขึ้นเล่นๆมั่วๆนะน้อง.... มาดเข้มได้ใจวัยรุ่นจริงๆ

เห็นจำนวนลูกศิษย์ที่มาร่วมงานพิธีไหว้ครูแล้ว น่าปลื้มใจมากครับ กับบารมีหลวงปู่ของเราครับ

เสร็จพิธี พระอาจารย์ต้อย พรมน้ำมนต์ให้เหล่าบรรดาลูกศิษย์ที่มาร่วมงานครับ

พระอาจารย์ต้อย พรมน้ำมนต์ให้เหล่าบรรดาลูกศิษย์ที่มาร่วมงานครับ

พระอาจารย์ติ่ง ครอบครูให้กับ ลูกศิษย์ที่มาร่วมงานวันนี้

ลูกศิษย์ทุกคนต่างเข้าแถว กันอย่างเป็นระเบียบ เพื่อรอครอบครูกับพระอาจารย์ติ่ง

คุณเอ บางแค ได้รับความเมตตาจากพระอาจารย์ติ่ง ครอบครูให้ครับ

ผมก็ได้รับความเมตตา จากพระอาจารย์ติ่งครอบครูให้ผมด้วยครับ

กระท่อมน้อย หรือ กระต๊อบสักยันต์ ของอาจารย์หนวด เรียบง่าย แต่ เข้มขลังครับ

เสร็จพิธีไหว้ครูแล้ว ต่างก็แยกย้ายกันเดินทางกลับ ( หลงกันหมดเลย )

เหลือรถของผมกับรถของหลวงพี่ญากับมาถึงวัดพร้อมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2552, 10:33:54 โดย โองการยันนะรังสี »
ติดตามข่าวสาร Tripปั่นจักรยาน กับ ซอยยับได้ตาม Social ต่างๆได้ตามสะดวกครับ
Line ID iPhone = aittipol
Line ID iPad = eakmetal
Facebook = Aittipol Houdpitak
IG = eakmetal
https://www.facebook.com/SoiYab

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบพระคุณมาก ครับ น่าไปด้วยจัง อิอิ  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
บรรยากาศน่าอยู่มากเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ โคมแก้ว

• ผู้คุมกฎ
  • นะโม นะโม นะโม
ขอโทษ เพื่อนๆสมาชิกที่มาโพสตอบกระทู้ก่อนหน้านี้เอาไว้ พอดีเนตล่มกดทีเดียว

เลยโพสที่เดียวสามกระทู้ติดกัน จำเป็นต้องลบกระทู้ที่ซ้ำออกไป จึงทำให้ข้อความของสมาชิก

ที่ตอบกระทู้เอา ไว้ก่อนหน้านี้ถูกลบออกไปด้วยครับ  :075:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2552, 11:02:59 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
อยากไปบ้างขอบคุนพี่โคมแก้วนะคับ

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
 :070: :070:อดไปอีกแล้วอ่ะ งานเยอะ :070: :070:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่นำภาพงาน มาให้ดู :054:

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชม ปีหน้าขอไปด้วยคนน้า....
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
งานใหญ่นะครับ เสียดายที่ผมไม่ทราบข้าวล่วงหน้าเลย เสียดายแต่ไม่เสียใจครับ ปีหน้าฟ้าใหม่ไม่พลาดแน่ๆครับ ภาพบรรยายกาศในงาน ดูสงบเข้มขลังมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับท่าน.... :002: :015:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณภาพข่าวมากครับผม เสียดายไม่ได้ไปติดภาระกิจนอนพักฟื้นที่โรงพยาบาล ภาพบรรยากาศได้ใจมากๆเลยครับ นมัสการพระอาจารย์ทุกๆรูปครับผม  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านโคมแก้วสำหรับภาพครับ เสียดายจริงๆที่ไม่สามารถลางานไปร่วมงานได้  42;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
เสียดายจัง ไม่ได้ไป งานเพียบเรย . . .

ถึงตัวไม่ไป แต่ผมส่งใจไปแทน  :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ yasawakung

• ตติยะ
    • อีเมล
น่าเสียดายจังคับผมพลาดผมได้ไปงานไห้วครูที่วัดบางพระคัรบแย่จังคับ :070: :070: :070: :070: :070: :070: :070: :070: :070:

ออฟไลน์ m_surat

• ตติยะ
    • MSN Messenger - mfineart@hotmail.com
    • อีเมล
สุดยอดไปเลยคับ...... :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ขอบคุณที่นำภาพบรรยกาศพิธีมาให้ชมครับ :016:
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ t@o

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศ งานไหว้ครู

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ที่เอื้อเฝื้อให้ชม  :016: :015:
วิน...

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
ขอบคุณ...สำหรับการเก็บภาพดีๆๆมาให้ชมครับ...อยากบอกว่าบ้านอาจารย์หนวด...น่าอยู่มาก...และในวันงานฝนตกหนักมาก..แต่พอหลวงพี่ญา บอกว่า เอาธูปมา 1 กำมือ เอาใหญ่ๆๆๆ...พอนำขึ้นประลำพิธี...ดันเกตุเหตุการน่าคิด...คือ ฝนที่ตกตั้งแต่ 8.30 - 10.20 กลับหยุดตก โดย ปริยาย...แต่กลับมาตกอีกครั้ง หลังประกอบ พิธี..เสร็จ...(คงเป็นเพราะ..บารมี หลวงปู่...ถ้าตามความคิดผม นะ...)

ปล. ขอโทษด้วยนะครับสำหรับทางทีมงานเวปบางพระ...ที่ไม่มีโอกาศได้พูดคุยด้วยในวันงาน พอดีต้องรีบกลับ..ได้คุยแต่ท่าน โคมแก้ว ... :054: :054:

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ผมก็ไปน่ะไปก่อนฝนตกพอไปถึงสักพักฝนก็ตกเลย
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับภาพงามๆครับ