ผู้เขียน หัวข้อ: ตำนานเจ้าพ่อบ่อพระแสง  (อ่าน 5366 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตำนานเจ้าพ่อบ่อพระแสง
« เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:06:12 »
ตำนานเล่าขานเจ้าพ่อบ่อเหล็กน้ำพี้
        กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว  ได้มีนายพรานล่าสัตว์คนหนึ่ง  ชื่อนายพรานแสง  อาศัยอยู่ในป่า(บริเวณใกล้ ๆ กับบ่อเหล็กน้ำพี้)  อยู่มาวันหนึ่ง  ได้มีพระราชามีพระราชวังอยู่ที่ทุ่งกะโล่(เขตอำเภอเมืองจังหวดอุตรดิตถ์  เนื่องจากมีชาวบ้านขุดค้นพบโบราณวัตถุได้หลายชิ้น) ได้เสด็จประพาสป่า  เกิดพลัดหลงกับพวกเสนาอำมาตย์อยู่หลายวัน  ได้มาพบกระท่อมหลังหนึ่งซึ่งเป็นของนายพรานแสง  จึงได้ขอพักอาศัยค้างคืน  นายพรานแสงได้ต้อนรับเป็นอย่างดี  ตามอัธยาศัยของคนชนบท  ทำให้พระราชาพอพระทัยและคุยถูกคอเป็นยิ่งนัก  โดยที่ไม่รู้เลยว่าเป็นพระราชา  ส่วนพระราชาก็ได้รับนายพรานแสงไว้ในฐานะเป็นพระสหาย

ครั้นพอรุ่งเช้า   เหล่าเสนาอำมาตย์ได้ตามหาพระราชาจนพบ  ก่อนที่พระราชาจะกลับได้รับสั่งกับนายพรานแสงว่า  ถ้ามีโอกาสให้ไปเยี่ยมเยือนบ้าง

ต่อมา  นายพรานแสงได้ออกไปล่าสัตว์  บริเวณใกล้  ๆ  กับบ่อเหล็กน้ำพี้  แต่พอเดินมาได้ไม่นานนัก  นายพรานแสงเกิดปวดท้องขึ้นมา  ได้มีวัวป่าตัวหนึ่งเดินผ่านมาใกล้  ๆ  กับบริเวณท่านายพรานแสงนั่งอุจจาระอยู่  ครั้นจะลุกขึ้นไปหยิบปืนก็ไม่ทันกลัววัวป่าจะตกใจหนีไปก่อน  จึงหยิบก้อนหินขว้างใส่วัวป่า  ซึ่งอยู่ห่างประมาณ  2  วาเศษ ๆ ถูกที่สีข้างของวัวตัวนั้น  ทะลุ  ทำให้วัวตัวนั้นล้มลงขาดใจในที่สุด  นายพรานแสงประหลาดใจเป็นอย่างยิ่ง  ที่วัวป่าล้มลงขาดใจตายต่อหน้าต่อตาจึงนำก้อนแร่นั้นใส่ถุงย่ามกลับบ้านไปด้วย

อยู่ต่อมา  เพื่อนเก่าที่สนิท  ชื่อว่านายขัน  และนายสุข  นายแสงเล่าเรื่องทั้งหมดให้เพื่อนทั้งสองฟัง  ทั้งสองเห็นเป็นอัศจรรย์ จึงคิดว่าหินก้อนนี้ไม่ใช่หินธรรมดาแน่แท้  มีแร่เหล็กผสมอยู่  จึงปรึกษากันแล้วหลอมให้เป็นมีด  ทั้งสามจึงได้ช่วยกันตีเหล็กจนเป็นมีดโต้

หลายปีผ่านไป  นายพรานแสงเกิดนึกถึงสหายของตนที่เป็นพระมหากษัตริย์จึงไปเยี่ยมเยือน  ได้นำมีดโต้ซึ่งตีจากเหล็กน้ำพี้ไปฝาก  เมื่อเข้าเฝ้าแล้ก็ได้สนทนาปราศรัยพอสมควร  นายพรานแสงได้เอ่ยขึ้นว่า  การมาเยี่ยมเยือนในครั้งนี้ไม่มีอะไรมาฝากมีแต่เพียงมีดโต้เล่มเดียว  ฝ่ายพระราชาจึงได้ตรัสว่า  เอามาทำไม  มีดในวังในคลังหลวงมีเยอะแยะมากมาย   ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้มีด  ให้นำกลับไปใช้ที่บ้าน  จึงไม่รับไว้  นายพรานแสงได้ยิน  จึงเกิดความโกรธพระราชาผู้เป็นสหายอย่างมาก  ด้วยความเสียใจจึงทูลลากลับแล้วถือมีดโต้นั้นลากออกไปตามท้องพระโรง  ด้วยอานุภาพแห่งเหล็กน้ำพี้จึงทำให้ท้องพระโรงแยกออกเป็นสองส่วนตามรอยมีดนั้น

ครั้นพระราชาทรงเห็นพื้นท้องพระโรงแยกเป็นสองส่วน  จึงทรงรับสั่งให้อำมาตย์ไปตามนายทั้งสามกลับมาเข้าเฝ้าและให้นำมีดโต้นั้นมาด้วยแต่ทว่าช้าไปเสียแล้วเพราะนายพรานแสงได้โยนมีดโต้นั้นทิ้งลงในบ่อน้ำ  ด้วยความน้อยเนื้อต่ำใจพระราชา  พระราชาจึงสั่งให้ทหารและมหาดเล็กลงไปงมหา  ด้วยความคมของมีดและเนื่องจากด้ามมีดปักลงไปกลางน้ำทำให้ด้านสันคมตั้งขึ้น  จึงไม่มีทหารคนใดรอดชีวิตขึ้นมาเลย

พระราชาจึงรับสั่งให้ไปตานายพรานแสง  กลับมาอามีดโต้นั้นขึ้นจากน้ำ  เนื่องจากมีทหารที่ตายด้วยคมมีดไป  3,000  คนจึงเรียกหนองน้ำนั้นว่า  วังสามพัน    เมื่อพระราชาได้มีดมาแล้วก็ทรงพอพระทัยเป็นยิ่งนักและได้นำมีดโต้นั้นไปให้ช่างตีทำเป็นพระแสงประจำกาย  และก็ทรงชักชวนให้นายพรานทั้งสามอยู่รับราชการด้วยกัน  แต่ทั้งสามคนปฏิเสธเพราะเห็นตนเป็นคนไม่มีความรู้อะไร  จึงขอกลับมาใช้ชีวิตตามอัตภาพจนสิ้นชีวิต  วิญญาณอันศักดิ์สิทธ์ของท่านมาสถิตย์อยู่ในบริเวณบ่อเหล็กน้ำพี้แห่งนี้  ชาวบ้านจึงให้ความเคารพนับถือ  เรียกขนานนามว่า  เจ้าพ่อบ่อเหล็กน้ำพี้  หรือ  เจ้าพ่อบ่อพระแสง

สรรพคุณของเหล็กน้ำพี้ครับ
เหล็กน้ำพี้มีแหล่งกำเนิดอยู่ที่ จังหวัดอุตรดิษฐ์ เป็นของกายสิทธิ์จัดอยู่ประเภทตระกูล

เหล็กไหลชนิดหนึ่ง มีอาถรรพ์ที่ลี้ลับ มีคุณสมบัติที่เหนียวแน่นเมื่อตีเป็นดาบจะมีความแข็งแกร่ง

คมมากขนาดฟันหัวตะปูขาดได้อย่างสบายๆ ปัจจุบันนิยมนำมาสร้างวัตถุมงคลในรูปแบบต่างๆ

อานุภาพของเหล็กน้ำพี้ เป็นกายสิทธิ์ที่มีรัศมีร้อนแรง จึงเป็นที่ยำเกรงต่อเหล่าบรรดาภูตผี

ปีศาจ ล้างอาถรรพ์ คุณไสย อาคม มนต์ดำ ทั้งหลายทั้งปวง เมื่อตีเป็นดาบใช้ต่อสู้กับผู้ที่มีอาคม

อยู่ยงคงกระพันซึ่งจะไม่สามารถต้านทานคมของเหล็กน้ำพี้ได้เลย จึงทำให้ปรากฏเกียรติคุณ

สร้างความครั่นคร้ามยำเกรงต่อข้าศึกศัตรูมาแต่โบราณกาล สร้างชื่อให้กับขุนศึกนักรบกล้าของไทย

เราจวบจนถึงปัจจุบันนี้แล..

จิตวิญญาณที่ครอบครองรักษาเหล็กน้ำพี้จะเป็นพวกอสูร ยักษ์ฝ่ายสัมมาทิฐิที่มีจิตใจฝักใฝ่

ในพระพุทธศาสนา ฉะนั้นการทำพิธีบวงสรวงขอเหล็กน้ำพี้ จึงต้องมีวัตถุประสงค์ไปในทางเพื่อคุณ

ประโยชน์ของส่วนรวมเป็นที่ตั้ง จึงจะสัมฤทธิ์ผลตามเจตนารมณ์

ปัจจุบันเหล็กน้ำพี้นอกจากนำมาตีเป็นของมีคมเหมือนอย่างโบราณแล้ว ยังนำมาทำเป็นสร้อยประคำ
หรือผสมลงในมวลสารต่างๆทำเป็นพระเครือ่ง หรือวัตถุมงคลต่างๆเพื่อส่งเสริมให้เป็นขวัญกำลังใจแก่ผู้พกพาด้วยครับ

ก้อนเหล็กน้ำพี้ครับ

ใบดาบที่ตีจากเหล็กน้ำพี้ครับ สังเกตุดูว่าจะมีสีเลื่อมๆออกเขียวๆ

ประคำแร่เหล็กน้ำพี้ครับ ว่ากันว่าพิสูจน์ได้โดยการใช้แม่เหล็กดูดติดได้

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ตำนานเจ้าพ่อบ่อพระแสง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:40:00 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีมากครับ

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:53:29 »
เป็นหนึ่งในสยามประเทศจริงๆ 25;

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 11:55:30 »
ของมีดีในตัวจริงๆ ครับ

ขอบคุณน้องก๊อต นำเรื่องราวดีๆ มาฝากกันครับผม  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 12:38:14 »
ขอบคุณมาก ครับ ข้อมูลดีๆอีกแล้ว ครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 01:54:00 »
ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 02:26:20 »
ได้มานิดหน่อยจาก2บ่อนี้

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 03:07:36 »
ความรู้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 05:20:25 »
เมืองไทยเรามีของดีเยอะจรงๆครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 05:33:44 »
ที่มาเป็นเช่นนี้นี่เอง เหล็กน้ำพี้ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 06:55:03 »
ก็หาอาวุธที่ทำจากเหล็กน้ำพี้ นะครับ ต้องไปที่บ่อเลย จะได้แน่ใจว่าแท้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 08:38:57 »
มี ดาบเหล็กน้ำพี้ไว้ในครอบครองสักเล่ม คงจะดี  13;

..ขอบคุณสำหรับบทความครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 08:55:57 »
ดาบน้ำพี้ ต้องตีหมื่นค้อน โดนไฟร้อนสุมเผาพันครั้ง ราดน้ำเย็นร้อยรวมพลัง เติมความขลังเสกคาถาเวทมนต์ เพี้ยงงง
ขอบคุณบทความสาระดีๆนะครับผม  :054: