ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกประวัติศาสตร์ 65 ปี ธรรมชัยในโซโลมอน  (อ่าน 1384 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ก่อนอื่นต้องเกริ่นหัวข้อนี้ก่อนนะครับ  "บันทึกประวัติศาสตร์ 65 ปี ธรรมชัยในโซโลมอน  ตอนที่ 6 ต้นทางสวรรค์"   คำว่า 65 ป ธรรมชัย นั้นคือครบรอบอายุ 65 ปีพระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์  ฝ่ายวิปัสนาธุระ(หลวงพ่อธัมมชโย วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานี) ในวันที่ 22 เมษายน 2552 ที่จะถึงนี้ครับ

ท่านส่งพระปฏิบัติธรรมในระดับที่ดี ไปเผยแผ่พระพุทธศาสนาทั่วทุกมุมโลกครับ

ข้างล่างเป็นจดหมายที่พระที่ถูกส่งไป  ส่งกลับมารายงานครับ

กราบคารวะแทบเท้าคุณครูไม่ใหญ่ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ  (หลวงพ่อธัมมชโย จะเรียกตัวท่านเองว่าคุณครูไม่ใหญ่ครับ)

การกราบเท้าพ่อแม่ เป็นสื่อแทนใจได้หลายอย่าง เช่น การแสดงความรัก ความเคารพ ความกตัญญูกตเวที และความอ่อนน้อมถ่อมตน ได้เป็นอย่างดี สำหรับตัวกระผม พระสังเวียน อตฺตทโม_นั้น ได้กราบเท้าโยมพ่อโยมแม่ ครั้งสุดท้าย ในวันที่กล่าวคำขอขมาลาบวช วันที่ 30 มีนาคม พ.ศ.2551 ครับ

ภาพแห่งการทำความดีเหล่านั้น แม้จะไม่ได้มีใครถ่ายรูปเก็บไว้ แต่ได้ถูกบันทึกด้วยเครื่องบันทึกที่ดีที่สุดในโลกที่กลางใจของกระผมแล้ว ซึ่งสามารถเห็นได้ตลอดเวลาเมื่อนึกถึงครับ แต่อย่างไรก็ตามภาพแห่งการทำความดี จะไม่ยุติเพียงเท่านี้ สิ่งดีๆทั้งหลายจะต้องแผ่ขยาย และบังเกิดขึ้นแก่สายตาเทวดาและทุกๆคนที่โซโลมอน ให้ได้มากที่สุดครับ

ตอนนี้ ครอบครัวทอมมี่เป็นครอบครัวที่ใกล้ชิดกับกระผมมากที่สุด และลูกชายของทอมมี่ทั้งสามคน ก็ได้มาฝึกฝนอบรมตนเองหลายๆเรื่อง ผ่านกิจกรรมต่างๆ และการนั่งสมาธิครับ

โดยลูกชายคนโต โจเซฟ ทอมมี่ อายุ 20ปี จะเป็นคนที่ใฝ่เรียน รักความสงบ ชอบนั่งสมาธิก่อนนอน

ลูกชายคนที่สอง มัสสลิน ทอมมี่ อายุ 18ปี เป็นนักพัฒนา ชอบทำงานใช้กำลังและมีอารมณ์ศิลปิน แต่ก็ไม่ทิ้งการปฏิบัติธรรม

ลูกชายคนเล็ก เกวิน ทอมมี่ อายุ 14ปี มีความเฉลียวฉลาด จดจำได้แม่นยำ มีความอ่อนน้อมถ่อมตน ว่านอนสอนง่าย ขยันเรียนและตั้งใจฝึกตัว ซึ่งกระผมก็หวังจะฝึกฝนเด็กทุกคนให้เป็นคนดีที่โลกต้องการ และเป็นกำลังสำคัญของประเทศครับ

กระผมจึงเริ่มต้น ปลูกฝังคุณธรรมด้านความกตัญญูรู้คุณบิดามารดาก่อน โดยทดสอบความเข้าใจของพวกเขา จากการป้อนคำถามทีละคำถามครับ ตอนแรกกระผมถามพวกเขาว่า ?ถ้าพ่อแม่ให้กำเนิดลูกแล้ว ไม่ได้เลี้ยงดู พ่อแม่เช่นนี้ ถือว่าดีหรือไม่?

เด็กทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?ไม่ดี เพราะคลอดออกมาแล้วก็หนีไป ปล่อยให้คนอื่นเลี้ยงจะดีได้อย่างไร?
กระผมจึงถามต่อว่า ?ถ้ามีคนเอาเงินมาให้พวกเธอหมื่นเหรียญล่ะ เขาเป็นคนดีไหม?
ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?เขาดีมากๆครับ?
?แล้วถ้าเอาเงินมาให้พวกเธอหนึ่งล้านเหรียญล่ะ?
ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?ผมกราบเขาได้เลยนะครับพระอาจารย์?
คราวนี้ กระผมก็ถามขึ้นว่า ?นิ้วชี้ของพวกเธอราคาเท่าไร ฉันขอแค่คนละนิ้วเท่านั้น?
ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?ตีราคาไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอะไหล่ครับ จึงให้ไม่ได้ครับ?

ได้ยินดังนั้นกระผมจึงสอนว่า ?ถ้าตีราคาไม่ได้ แสดงว่าแค่นิ้วเดียวของพวกเธอยังราคามากกว่าล้านเหรียญ แล้วถ้าทั้งตัวเธอล่ะ มันจะราคาเท่าไร? ทั้งสามคนฟังแล้วก็เงียบ กระผมจึงกล่าวต่อ ?ถ้าเช่นนั้นพ่อแม่ที่คลอดลูกออกมาแล้วไม่ได้เลี้ยง ยังเป็นคนดีอยู่ไหม? ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?ดีครับ?

กระผมเลยกล่าวว่า ?แต่พวกเธอก็เป็นลูกที่โชคดีมากๆ เพราะพ่อแม่เลี้ยงดูมาตั้งแต่เล็กจนโต เป็นเวลานานแล้วที่ทั้งสองคนต้องทำงานหนัก แต่ก็ไม่เคยบ่นแม้เพียงสักคำ พยายามทำทุกวิถีทางเพื่อจะให้ได้มีเงินเลี้ยงดู และส่งพวกเธอเรียนหนังสือ ถ้าตีราคาออกมา ไม่ว่าจะเป็นราคาค่าคลอดพวกเธอ ค่าตัวเธอ ค่าอาหาร ค่าเล่าเรียนและค่าอื่นๆ สรุปแล้วคงหลายล้านเหรียญน่าดู แล้วพวกเธอเคยกราบเขาทั้งสองบ้างไหมล่ะ?

ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?ไม่เคยครับ เพราะไม่มีใครสอนให้กราบครับ?
กระผมจึงถามคำถามสุดท้ายว่า ?เขาทั้งสองสมควรจะได้รับการกราบจากพวกเธอไหม?
ทั้งสามคนตอบเหมือนกันว่า ?สมควรครับ?

ลูกชายทั้งสามคนได้ปรึกษากันว่า จะกราบเท้าพ่อแม่เวลาไหนดี กระผมจึงแนะนำว่าให้กราบก่อนเข้านอน จะได้เป็นสิริมงคลแก่ตนเองและนอนหลับฝันดี พร้อมกันนั้นกระผมก็ได้สอนวิธีการกราบ โดยกราบเหมือนกราบพระ เพราะพ่อแม่ คือ พระอรหันต์ในบ้าน

และแล้ว ภาพมหัศจรรย์ก็ได้บังเกิดขึ้นแก่สายตาของกระผม คือ เมื่อถึงเวลานัดหมาย ทั้งสามคนก็ยกเก้าอี้มาสองตัวพร้อมกับบอกทอมมี่และเอมมิลี่ ผู้เป็นพ่อแม่ให้มานั่งบนเก้าอี้สองตัวนี้ แล้วก็กราบเท้าพร้อมกันครับ

ทอมมี่ ได้ให้สัมภาษณ์ หลังจากที่ลูกชายทั้งสามกราบเท้าว่า ?ผมมีความสุขมากที่ลูกชายมากราบเท้าผมและภรรยา ผมรู้สึกตื่นเต้นดีใจในความพร้อมเพรียงของพวกเขา ครอบครัวได้อบอุ่นยิ่งขึ้นด้วยความรัก แต่ผมก็ยังรู้สึกเสียใจ แล้วก็มีคำถามกับตัวเองว่า ผมดีพอแล้วหรือที่ลูกจะมากราบเท้าผม? แล้วทอมมี่ก็กล่าวขอบคุณกระผม ที่สามารถทำให้ลูกชายทั้งสามกราบเท้าเขาได้ครับ

ส่วน เอมมิลี่ ก็บอกว่า ?ฉันมีความสุขมากที่ลูกชายทั้งสามมากราบเท้าฉันและทอมมี่ เพื่อแสดงความเคารพรัก นี่คือสิ่งที่พิเศษที่สุดที่ไม่เคยมีในโซโลมอน นี่คงเป็นครอบครัวแรกในโซโลมอน ที่ลูกๆมากราบเท้าพ่อแม่ค่ะ?
    ตอนนี้ พอตกเย็นทั้งสามคนก็จะกราบเท้าพ่อแม่ก่อนเข้านอนทุกคืน ส่วนเกวิน ทอมมี่ ลูกชายคนเล็ก ยังได้กราบเท้าพ่อแม่ก่อนไปโรงเรียนทุกวันด้วยครับ

กระผมมีความสุขมากครับ ที่ได้เห็นภาพดีๆอย่างนี้ สิ่งดีๆใดๆที่บังเกิดขึ้นในดินแดนแห่งนี้ กระผมจะทยอยนำมาเล่าสู่กันฟัง ถวายรายงานคุณครูไม่ใหญ่ต่อไปครับ

กราบคารวะแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสอง
ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

พระสังเวียน อตฺตทโม

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ ...แนวทางนี้เรียกว่า เผยแผ่ธรรมะของจริงครับ ทำให้นึกถึงสมัยพุทธกาล

หน้าที่ของพระ คือ ต้องสอนให้คนทำดี ไม่ใช่แค่สอน แต่มีการติดตามผลงาน ถ้าลองว่าสอนใครแลัว คนนั้นต้องเลิกทำชั่ว หันมาทำดี

ถ้าพระพุทธศาสนาเป็นเหมือนองค์กร หรือบริษัท สมัยก่อนทำยอดกันทะลุเป้ามากมาย  ต้องได้ศาสนิกเพิ่มขึ้น

แต่ละวันต้องมีเป้าหมายว่า วันนี้จะสอนใคร  ไปทางไหน ได้คนนับถือเพิ่มมากแค่ไหน

และการหาเป้าหมายไม่ใช่แค่เพิ่มปริมาณสาวก ให้มากราบไหว้ ถวายของหรือมาทำบุญ

แต่เป้าหมายคือ ต้องทำให้เขาหมดทุกข์  มีแต่ความสุข เลิกทำชั่ว ทำดีให้ได้ตลอดไป 

คุณภาพจริงๆ  สาธุๆ

คุณภาพจริงๆ  สาธุๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
สาธุโมทนาในการเผยแผ่ธรรมครั้งนี้ครับ
โซโลมอน เป็นพระนามของจอมราชันย์กษตริย์ชาวยิว หรือยูดายโบราณ ที่มีอำนาจ ทรัพย์สิน มหาศาล และมีปัญญาล้ำลึก และลงท้ายก็หลงไปกับคุณไศยเวทย์มนต์ และการสมรสกับคนนอกศาสนา ราชินีแห่งชีบา เชื่อว่า ศพของท่านอยู่ในทวีปอาฟริกาครับ คร่าวๆ
จึงเป็น คำที่คน คริสต์นิยมนำมาตั้งชื่อลูกเช่น ดาวิด โจเซฟ จอนห์ คริส..  ประมาณนี้ครับท่าน
ค้นข้อมูลได้ใน B.B ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2552, 10:24:44 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

TUM

• บุคคลทั่วไป
โลกเรายังมีเรื่อง ดี ดี อย่างด้วย
ดีมาก มาก ครับ น่าจะนำมาเป็นตัวอย่างในการ
ใช้ชีวิตประจำวันของเราได้

ขอบคุณครับ ดี มาก มาก  :016: :015:

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
คนไทยแท้ๆ ต้องทำให้ได้อย่างภาพ บางทีก็นึกอยากให้ศาสนาเราสักการะศาสดาวันละ 5 รอบแบบเขาบ้าง
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ