ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการสวดมนต์หน่อยครับ  (อ่าน 5131 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanuman88

• ตติยะ
    • อีเมล
หวัดดีครับ ผมบุชาพระ,มหาเทพฮินดู,กุมารทอง,และวัตถุมงคลต่างๆครับ อยากทราบว่าต้องเริ่มสวดบทไหนก่อนและหลังนะครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องการสวดมนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 03:52:20 »
ไหว้พระก่อน  เทพตามมา วัตถุมงคลต่างๆนี่อะไรละคัรบ ก็ดูตามประเภทของวัตถุมงคล 

แล้วก็กุมาร จากนั้นก็ พวกวัวธนู ปลักขิก  ว่ากันไปครับ ....

ไหว้พระ ควรเริ่มต้นด้วยการ  จุดเทียนธูปและกล่าวบทถวายเครื่องสักการะ ดอกไม้ ธูปเทียน  (อิมินาสักกาเรนะฯ) ,(พุทธบูชา มหาเตชะวันโตฯ)

แล้วปัก ธูป กราบพระ แล้วว่าบทนมัสการ (อรหังสัมมาฯ..ถึง สุปฎิปันโนฯ)

แล้วกล่าวคำขอขมาโทษต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครูอาจารย์ (โยโทโส โมหะจิตเตนะ พุทธัสสมิงฯ),(วันทามิ ภันเต สัพพัง อะปะราธังฯ)

แล้วค่อยตั้ง นะโมฯ ๓ จบ กล่าวคำถึงพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง (พุทธัง สรณัง คัจฉามิฯ)

สวดพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ แล้วค่อยนั่งพับเพียบ  ชุมนุมเทวดา ท่องพระพุทธมนต์ที่เรามีศรัทธาแต่ละบทๆ

เสร็จเรื่องไหว้พระ ก็ไหว้เทพ ไหว้ของขลัง ของเลี้ยง ก็ตามสะดวกครับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องการสวดมนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 04:01:46 »
ขอบคุณครับ ผมทำประจำครับ ตอนตื่นนอนและก่อนนอนครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 05:35:16 »
สวดเสร็จก่อนแผ่เมตตา ลองนั่งสมาธิดูน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 06:09:08 »
สวดเสร็จก่อนแผ่เมตตา ลองนั่งสมาธิดูน่ะครับ

ผมลืมไปจริงๆ ขอบคุณพี่ตี๋ที่ช่วยเติมส่วนที่ขาดหายครับ 

สวดมนต์แล้วนั่งสมาธิ แผ่เมตตา กรวดน้ำ   ตามที่พี่ตี๋แนะนำครับผม  :053: :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 09:53:02 »
ไหว้พระแล้วตามด้วยเทพครับ ส่วนของเทพนั้นเริ่มที่พระพิฆเณศวรก่อนนะครับ ก่อนบูชาเทพอื่นๆ ลองดูครับผม  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มี.ค. 2552, 11:28:56 »
ชุมนุมเทวดา อย่าลืมทุกครั้งครับ เหมือ่น พี่ๆเดินผ่านแล้วเราเรียกเขาอ่ะ พี่ไปไหนมา มา แล้วก็น้ำกินท่ามาหรือยังหิวไหม อ่ะกินเลยพี่ นี่ไงพี่

ช่วยฟังงานผมหน่อยพี่อยากทำแบบนี้ๆแต่ผมไม่มีทางเลยพี่ๆทั้งหลายจะช่วยได้ไหม
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็