ผู้เขียน หัวข้อ: กล้าถามกล้าตอบ ถ้าเรากินยาสลบแล้วให้พระอาจารย์สักให้ตัวแบบเต็มสูตรเลยจะขลังไหม ?  (อ่าน 2573 ครั้ง)

TUM

• บุคคลทั่วไป
กล้าถามกล้าตอบ
สมุมัติ ถ้าเรากินยาสลบแล้วให้พระอาจารย์สักให้ตัวแบบเต็มสูตรเลยจะขลังไหม ? (จะมีใครมั่งที่ทำแบบนี้ผมว่าไม่มีนะ)

- พระอาจารจะอบัติไหม
 - เราจะเป็นบาปไหม
 - ความขลังจะบังเกิดไหม

อยากรู้มานานแล้วครับ
คำถามแรงไปไมเนี่ย

ขออภัยทุกท่าน ณ. ที่นี้ด้วยครับ  :054:

ขอคุณร่วงหน้าสำหรับผู้รู้ครับ  :054:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยเห็นเหมือนกันครับแต่ถ้าทายาชานี่ก็พอเห็นครับแต่ท่านที่สักเป็นฆาราวาส
ส่วนขลังนี่ ก็เหมือนสักปกติครับเพราะคาถาเดียวกัน เพียงแต่พระอาจารย์อาจไม่สักให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2552, 08:41:24 โดย N!c »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :067: ว่ากันตามความเป็นจริงที่จะต้องใช้ยาสลบหรือยาชานะครับ  ผู้หญิงก็ยังสักได้เลย  ผู้ชายนะสบายๆครับ

แต่ถ้าจะหยวนๆ มาคิดกันแบบไหนๆก็ถามแล้ว นะครับ

พระอาจารย์ไม่อาบัติครับ เพราะท่านคงจะไม่สักให้คนสลบแน่ๆ ครับ  ไม่รู้สลบเพราะยาหรือเพราะแรงสัก  :005: :005:

บาปไหม ไม่บาปครับ เพราะพระอาจารย์คงไม่สักให้

ขลังไหม ในเมื่อท่านไม่สักให้ ผลย่อมไม่เกิด  ตามนั้นครับ

สรุปคือ ไม่สมคววรกระทำนะครับ  และคิดว่าผู้ถามก็คงไม่ทำแน่นอน   ถามมาตอบไป กล้าถามก็คงมีพี่ๆน้องๆข่วยกันตอบครับ  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ผมว่าถ้ากลัวเจ็บ ทายาชาง่ายกว่าเยอะเลยน่ะครับ ว่าแต่ว่าถ้ากลัวขนาดนั้นอย่าสักเลยดีกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
ผมว่าแบบเดิมนะครับดีแล้ว เราจะได้สัมผัสกะแรงของครูบาอาจารย์ด้วยครับ :093:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ทางดีที่ผมว่า
ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปดีกว่า

สักทีเดียวเต็มหลังนี้ พระอาจารย์ท่านอาจจะเหนื่อยซะก่อน
แล้งพอเราตื่นมาก็อาจจะป่วยก่อนขลัง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สักยันต์เนี่ย ไม่ใช่ว่าเจ็บตอนสักอย่างเดียวนะครับ...

...ตอนสักเสร็จกลับมาบ้านก้ยังระบมอยุ่เลยนะครับ...

...บางครั้งโดนมาหนักๆเยอะๆ ไข้กินเลยนะครับ...

...สักยันต์ใจร้อนไปไม่ดีหรอกครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆให้มันเกิดความสัมพันธ์ระหว่างศิษย์กับอาจารย์ดีกว่านะครับ...

....การมีครูบาอาจารย์คอยสั่งสอน ได้อะไรมากกว่าการสักยันต์อย่างเดียวนะครับ.....

..ไม่ใช่การไปจ้างเค้าสักแทตทู จ่ายตังค์แล้วก็จบกันไป...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ

วันหนึ่ง ยกสองพาน กลับบ้านต้องพึ่ง พี่พารากะแก้อักเสบเลยครับ ไข้แตก  :004:

ผมว่าคงไม่มีใครคิดทำหรอกครับ อีกอย่างอาจารย์ก็คงไม่สักให้ ถ้ากลัวเจ็บก็ไม่ต้องสักดีกว่า

อยากมีของดีติดตัว กลัวทำไมกะเข็มแหลมๆ  ยังไงค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ  :054:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
การสักผมว่าเป็นการฝึกให้ตัวเองอดทนฝ่านพ้นอุปสรรค์ที่บางครั้งก็เจ็บปวดจนแทบขาดใจไปให้ได้เพื่อเป้าหมายแห่งความภาคภูมิใจในครั้งหนึ่งของชีวิต ที่เป็นศิษย์มีครู

อายเขาน๊ะถ้าอยากสักแล้วอึดไม่พอ  :095:

เคยถามร้าน tattoo ว่าพ่นยาชาได้ไหม เขาว่าพ่นไม่ได้เพราะเขาไม่รู้ว่าตอนเขาลงเข็มให้นั้นเราทนได้ถึงแค่ไหน กะระยะความลึกของเข็มไม่ได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2552, 09:18:40 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
คนสลบแล้วพระท่านจะสักให้เหรอครับ... :075:

ผมคิดว่าเวลาสักคงต้องอดทนกันหน่อยละครับ เจ็บแล้วดีนะ

จะได้จำไว้ เวลาที่เราคิดจะทำอะไรที่ไม่ดีไม่ถูกไม่ควรเผื่อจะได้นึกถึงแต่ละครั้งที่เข็มสักแทงผ่านเนื้อผ่านหนัง... :050:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ

วันหนึ่ง ยกสองพาน กลับบ้านต้องพึ่ง พี่พารากะแก้อักเสบเลยครับ ไข้แตก  :004:

ผมว่าคงไม่มีใครคิดทำหรอกครับ อีกอย่างอาจารย์ก็คงไม่สักให้ ถ้ากลัวเจ็บก็ไม่ต้องสักดีกว่า

อยากมีของดีติดตัว กลัวทำไมกะเข็มแหลมๆ  ยังไงค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ  :054:
ใช่ครับ ขออนุญาติอ้างถึงครับ เวลาไปสักต์ส่วนตัวผมจะคิดว่า ถ้าเข็มสักต์ของอาจารย์ของเราที่ท่านไม่ได้คิดทำร้ายเราแต่ให้ของดีๆกับเรา เรายังทนไม่ได้แล้วจะไปทำสิ่งอื่นที่มันเจ็บมันหนักใจกว่านี้ได้อย่างไร เข็มกับเนื้อกระทบกันมันก็เจ็บเป็นธรรมดาครับ พอเวลาผ่านไปแล้วครึ่งชั่วโมงหรือ 1ชั่วโมง หรือมากกว่านั้นก็เจ็บแค่นั้นเจ็บแค่ช่วงเวลานั้นผ่านจุดนั้นมาก็จบ แต่คำสอนของอาจารย์รวมถึงสิ่งที่ท่านให้มาจะอยู่กับเราตลอดไปครับ...สาธุ  :089: :089:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมว่า ถ้าสักทั้งตัวเลย  สักเสร็จ ต้องนอนบนใบตอง แน่ๆ ไม่อย่างนั้น  เน่าแน่นอน

ดู อย่าง เนรแอ  ครับ  สักที่เดียว ใช้  อ. หลายคน ช่วยกันสัก  กว่าจะแล้วเสร็จ นอนต้อง นอนบนใบตอง กัน หนังที่เป็นแผล จากรอยสัก จะติด พื้น  และเน่าใด้

แปลกครับ ไม่ติดใบตอง

สักไม่ไหวหรอกครับ คนเดียวทั้งตัว  ผมว่าไม่มี อ. คนไหนสักให้หรอกครับ   นึกภาพ ยัง งง งง  อยู่เลย  แล้วจะจับ ขึงหนัง  กันยังงัย  จับไป มีแต่แผล เน่ากันพอดี :010:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
สักยันต์เนี่ย ไม่ใช่ว่าเจ็บตอนสักอย่างเดียวนะครับ...

...ตอนสักเสร็จกลับมาบ้านก้ยังระบมอยุ่เลยนะครับ...

...บางครั้งโดนมาหนักๆเยอะๆ ไข้กินเลยนะครับ...

...สักยันต์ใจร้อนไปไม่ดีหรอกครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆให้มันเกิดความสัมพันธ์ระหว่างศิษย์กับอาจารย์ดีกว่านะครับ...

....การมีครูบาอาจารย์คอยสั่งสอน ได้อะไรมากกว่าการสักยันต์อย่างเดียวนะครับ.....

..ไม่ใช่การไปจ้างเค้าสักแทตทู จ่ายตังค์แล้วก็จบกันไป...

ตามท่าน แอ็กซ์ครับ    สมัยก่อนกว่าจะได้แต่ละยันต์ต้องใช้เวลาลูกศิษย์กับอาจารย์สักศึกษาใจคอกันก็พอควรอยู่

หากวางยาแล้วสักความขลังและพิธีกรรมต่างๆคงหายไปเยอะ     อยากได้ของดีต้องอดทนและพยายามครับ :002:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

TUM

• บุคคลทั่วไป
เรื่องที่ผมได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นก็เพราะมีคนเคยถามผมในวง.....(ขอสงวนครับ) ..ก... ว่าถ้า ..ก.. จะสักแบบเต็มหลังแบบไม่เจ็บตัว ..ก.. มีวีธีวะ ผมก็ตอบเค้าไปว่าแล้วมีวีธีอะไรละ เค้าก็ตอบผมมาว่า "ยาสลบ" ครับ กินมันเข้าแล้วสัก ผมก็พูดกับเค้าแล้วนายจะสักไปเพื่ออะไร เท่หรอ ดูดี หรอ เค้าก็บอกมาว่า อย่างที่ ..มึ.. บอกละ ผมก็พูดไปอีกว่านาย ทำอย่างนี้ มันเหมือนไม่เชื่อในพลังอำนาจพุทธคุณ เพื่อนก็แบบว่า ..ก.. อยากจะทำแบบนี้จะมีใครว่า ................. เอ่...เอ้... คิดในใจว่า อาจารย์ หรือ พระครู ท่านไหนจะสักให้คนอย่างเค้า คิดในใจแล้วผมจะลุกออกจะวง ..เห.. ทันที่ แล้วกลับมาเข้ากระทู้ดูว่าเพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ จะคิดอย่างไง ครับ   ขอบคุณ เพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ ทุกคนในเว็บบางพระมากครับที่ตอบคำถามขอผมได้อย่าง ชัดตรงไปตรงมาครับ :016: :015:
ผมก็ขอจบกระทู้เพียงเท่านี้นะครับ ขอขอบครับ :016: :015:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตามหลักความเชื่อ ของบ้านเมืองผม การสักคือการทดสอบความเป็นลูกผู้ชายครับ หากเราสลบไป คนที่สักคงไม่ได้อะไรนอกจากรอยหมึก
การสักมีความเชื่อว่าจะเอาของดีที่เรานับถือ(เทพ บทสรรเสริญต่างๆฯลฯ) หรือ อยากมีความสามารถ อย่างรูปนั้น(เสือ จรเข้ฯลฯ) มาอยู่ติดกับตัวจะได้อยู่กับเราตลอดเวลา ไม่หล่นหาย การสักอาจารย์จะใส่หัวใจ คาถาตอนสักด้วยหากสลบไปคงไม่ได้ในจุดนี้
นี้ก็เป็นความคิดของผมนะครับผิดพลาดประการใด ขออภัย

ออฟไลน์ Pujchong

• พิมพ์ไม่ค่อยเก่งก็เลยเน้นการขอบคุณ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
  สักแบบเจ็บๆน่ะดีแล้วครับ
  จะได้รู้ถึงคุณค่าของรอยสัก
  ว่ากว่าจะได้มาเจ็บแค่ไหน
  จะได้ไม่ทำผิดข้อห้ามอะครับ
อย่าพึ่งถูสบู่สัก3วัน ไปไหนมาไหนก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเอาไว้

ก่อนจะกลับก็ไปกราบหลวงพ่อซะ เอ้า..ไป..ไป..โชคดี..โชคดี