ผู้เขียน หัวข้อ: หนีร้อนไปไหว้พระนอน วัดในตำนาน ลองมาร่วมสนุกกันนะครับ  (อ่าน 7765 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สงกรานต์ปีนี้ ตะลอนเล่นน้ำได้ไม่เท่าไร

ใจร้อนรนอยากไหว้พระ ปิดทองพระ เพิ่มความสบายใจเพิ่มขึ้น ไล่เรียงสำนักอุโฆษก์ที่มีชื่อในอดีต

โดนใจอยู่ที่หนึ่ง เพราะหลงใหลในของดีสำนักนี้มานานแล้ว ยิ่งครูบาอาจารย์เคยเมตตาบอกไว้ว่า ให้ไปกราบต้นตำรับสำนักนี้บ้าง

ตัดสินใจช่วยพรรคพวกไปเที่ยววัดกันดีกว่า ครับ

ไปถึงเข้าไปกราบพระพุทธประธานในอุโบสถเก่าเป็นอันดับแรก

อุโบสถมีความเป็นเอกลักษณ์ครับ ลักษณะศิลปกรรมแบบอยุธยา  แถมมีสะพานข้ามมายังตัวอุโบสถด้วย

บริเวณรอบนอกพระอุโบสถพื้นจะต่ำมาแต่เดิมดูเหมือนมีน้ำล้อมรอบครับ แต่ตอนไป น้ำแห้งซะงั้น  :005: :005:

มองจากอุโบสถจะเห็นวิหารที่ประดิษฐานพระพุทธรูปสำคัญที่ตั้งใจจะขึ้นไปกราบไหว้ครับ

ขึ้นไปบนวิหารแล้ว มองลงมายังอุโบสถครับ เห็นภาพชัดเจนกว่า  ลักษณะอุโบสถเป็นงานสร้างสมัยอยุธยามั้งครับ  สวยดี

มองจากหน้าประตูวิหารเข้าไปยังพระพุทธรูปที่ประดิษฐานภายในครับ

เอ๊ะ  วัดอะไรน๊าครับ??

ลองร่วมสนุกทายกันนะครับ  ๓ ท่านแรกที่ตอบถูก

จะมอบพระสมเด็จเยี่ยวชะนีของหลวงพ่อตัด  ให้ครับผม

คำถามมี ๓ คำถาม ครับผม

๑.วัดนี้ชื่อวัดอะไร

๒.พระเกจิเลื่องชื่อของวัดนี้ คือใคร

๓.ของดีหายากของสำนักนี้ คือ อะไรครับ

ไม่ซีเรียสครับ ตอบได้หนึ่งคำถามก็ถือว่าโอเค แต่คิดว่า ถ้าตอบได้ข้อใดข้อหนึ่ง ก็คงทราบคำตอบทุกข้อละครับ  :005: :005:

คำตอบของท่านจะเป็นการแบ่งปันและบอกกล่าวข้อมูลดีๆ ให้พี่น้องบางพระครับผม

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมในการตัดสินใจ ลองถามมาดูนะครับ
:005: :005:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมเดาว่า วัดพระนอน
(วัดหลวงพ่อกุน) ที่เพชรบุรีหรือเปล่าครับ
ไอ้ผมก็ขอมั่วไปเรือ่ยแหะๆๆ
มาเพิ่มข้อมูลครับ หลวงพ่อกุนท่านเก่งทางตะกรุดไมยราพสะกดทัพมากๆ
โดยตัวยันต์ที่จาร จารเป็นรูปหนุมานผูกผมทศกัณฐ์กับนางมนโท
เป็นยันต์ที่มีที่มาจากเรื่องรามเกียรติ์ครับ

ภาพตัวยันต์ที่นำมาทำเป็นผ้ายันต์ในยุคหลังครับ (ของเดิมไม่ได้สวยละเอียดเท่านี้)
ประสบการณ์ตะกรุดของท่านเหนียวชนิดที่ว่า จระเข้กัดไม่เข้าครับ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 08:22:14 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เอ๊า ลืมบอกกติกาไป 

เนื่องจากคำถามไม่ยาก เพราะอยากแจก  :004: :004:

กติกาคือ

ถ้ายังไม่มีท่านใดตอบถูกให้ลองทายกันจนถึงเวลา ๒๒.๓๐ น คืนนี้นะครับ   

ส่วน ๓ ท่านแรกที่ทายถูกก็มอบของที่ระลึกให้ตามนั้น

อ๋อใครตอบได้ถูกต้องและสมบูรณ์โดนใจ เป็นความรู้แก่พี่น้อง จะมีของมอบให้อีกชุดครับผม

เฉลยเวลา ๒๓.๐๐ น. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 08:21:14 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอตอบครับ
1.วัดพระนอน จ.เพชรบุรี หรือ วัดพระพุทธไสยสน์
2.หลวงพ่อ กุน
3.ตะกรุดไมรยาพสะกดทัพ

ตระกรุดไมยราพสะกดทัพ ลพ.กุน วัดพระนอน ตระกรุดอันดับหนึ่ง ของประเทศ ที่ ได้มีหนังสือ และ เซียนพระชื่อดังหลายสำนักได้จัดอันดับไว้ แซงหน้า แม้กระทั่งตระกรุดลป.เอี่ยม วัดหนังที่ตามมาเป็นอันดับ สอง แต่ในชีวิตสมณะ ของลพ.กุน ได้สร้างตระกรุด ไว้ไม่มาก ไม่เกิน 300 ดอก จึงทำให้หายยากมากก จากนั้นมา ท่านมีศิษย์ เอก ท่านหนึ่ง คือลพ.เทพ ท่านได้สร้างพระไว้รุ่นหนึ่งเป็นพระพุทธ (หายากมากๆๆๆๆ)ลพ.เทพ ท่านก็ได้แสดงให้คนได้ประจักษ์ แล้วว่า ความสามารถท่านไม่เคยทำให้อาจารย์ ของท่านต้องเสียชื่อเลย หลังจากท่านเทพ มรณะภาพ ท่านก็มีศิษย์เอกเหมือนกัน คือ หลวงพ่อพวง ได้นำเสนอเหรียญปี2506ประสบการ์ณ เด่น ซึ่งสร้างเป็นรุ่นสอง (รุ่นแรกปี 2502)แต่น่าแปลกที่เหรียญรุ่น2กลับประสบการณ์ มากกว่า และมีการเสาะแสวงหามากกว่า
ด้านหน้าเป็น รูป พ่อท่าน พวง วัดพระนอน ส่วนด้านหลังเป็น ยันต์หนุมาน ยันต์เอกของสำนักนี้นั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2552, 08:25:16 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
 :070:

หนูม่ายรู้แต่อยากด้ายยยยยย

ถ้าอ้อนด้วยคำหวานๆๆๆ :050:

มีสิทธิ์ได้มั่งป่าวอ่ะคะพี่อชิตะ   :080:

แต่จะรอดูคำตอบนะคะ  :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
หาข้อมูลอยู่พักใหญ่ ตามนี้ครับ ไม่รู้จะทันมั๊ยนี่  :075:
1. วัดนี้ชื่อว่าวัดพระนอนพุทธไสยาสน์ครับ

2. พระเกจิเลื่องชื่อของวัดนี้คือ หลวงพ่อกุนครับ

3. ของดีหายากของสำนักนี้คือ ตะกรุดไมยราพสะกดทัพ หายากกว่าตะกรุดหลวงปู่เอี่ยมเสียอีกครับ

( ข้อมูลจากพี่บอลครับ ขอบคุณครับ ) :054:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
เปิดตัวหลังสงกรานต์ได้สมกับเป็นท่านจริงๆ ผมขอตอบทั้ง 3 ข้ออย่างมั่นใจเลยว่า  ไม่ทราบครับ อดเลย    23;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ไม่รู้อ่ะ...แต่ขอบคุนพี่เมฆที่นำภาพมาฝากนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณของรางวัล พี่เมฆมากเลย ครับ ผมอยากได้แต่ ท่าจะไม่ทัน รอรอบหน้า ครับ ติดตามตอนต่อไป 55+

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ความรู้น้อยอ่ะครับ มารออ่านคำตอบแล้วกันครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
5 ทุ่มแล้วนะค๊า ท่านอชิตะ

• อัฏฐมะ
 :027: มาเฉลยครับ  

ในภาพคือ  วัดพระพุทธไสยาสน์ หรือวัดพระนอน จังหวัดเพชรบุรีครับ

์พระเกจิอาจารย์ที่เลื่องชื่อของวัดนี้ คือ พระครูสุชาติเมธาจารย์ หรือหลวงพ่อกุน วัดพระนอนครับ

ของดีหรือเครื่องรางของท่าน คือ ตะกรุดไมยราพสะกดทัพ ครับผม

เพื่อนสมาชิกที่ร่วมสนุกและทายถูก มี ๓ ท่านครับ

๑.น้องก๊อต

๒.ท่านตั้ม

๓.ท่านเก่งครับ

ยินดีด้วยครับ  :053: :053:  สำหรับสมเด็จเยี่ยวชะนีฝังตะกรุด  :089:

แจ้งที่อยู่ทาง PM นะครับ  

จัดส่งให้แล้วจะแจ้งให้ทราบครับผม

• อัฏฐมะ
:070:

หนูม่ายรู้แต่อยากด้ายยยยยย

ถ้าอ้อนด้วยคำหวานๆๆๆ :050:

มีสิทธิ์ได้มั่งป่าวอ่ะคะพี่อชิตะ   :080:

แต่จะรอดูคำตอบนะคะ  :095:

ไว้ร่วมสนุกกันได้อีกครับ  น้องกวาง  :095: :095:

• อัฏฐมะ
 :053:

ยินดีด้วยกับ ท่านตั้ม ท่านก๊อต และท่านเก่งนะคะ

แหม่

เราไม่มีข้อมูลแล้วก้ไม่รู้อารายสักกะอย่าง

เลยรอยินดีอย่างเดียวค่ะ

คริคริ :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ว้า.......เข้ามาไม่ทัน อดเลย  :065:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ยินดีด้วยกับท่านที่ตอบถูกแล้วรับของรางวัลไปนะครับ
เสียดายตอบไม่ทัน
(ตอบทันก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน 555)
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า