ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าสมมุ้ด ว่าเราสักกับอาจารหนึ่ง แล้ว เราเปลื่ยนอาจาร์ จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 2087 ครั้ง)

ออฟไลน์ panna

• ตติยะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สักหลายอาจารย์ทำได้ครับ
ยกเว้นเสียแต่ว่า สำนักที่คุณไปสักมาแต่แรกนั้น
"เค้ากำหนดไว้ว่าห้ามไปสักต่อที่อื่น"!!!!!!!! อย่างนี้ก็ไม่ได้ครับ
คนที่สักทีวัดบางพระหลายๆท่านก็สักจากที่อื่นมาก่อนครับ รวมถึงผมด้วยหุๆ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
การสักยันต์ คงไม่มีสำนักไหนปิดกั้นลูกศิษย์ การไปรับการสักหลายๆที่มีทั้งข้อดี-ข้อเสียนะครับ แต่สักหลายที่ได้

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เป็นสิครับ ........เป็นศิษย์หลายอาจารย์ไงท่าน  :015:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เป็นผลแน่นอน ในรูปธรรมด้วย กล่าวคือ
ถ้าสักหมึกที่วัดบางพระ แต่เวียนหลายอาจารย์ ก็มีผลน้อยหน่อย แต่ว่าไม่ใช่จะไม่มี
ปกติ ที่วัดบางพระ ใช้หมึกจีน ประมาณเบอร์ 29 สัก อาจารย์บางท่านผสมอะไรลงไป อาจจะเป็นแอลกอฮอล์
หรือ ไม่ได้ผสมลงไป ทำให้มีลายสักสีหมึก เข้มต่างกัน บางคนเข้ม บางคนอ่อน
  เคยพบมาแล้ว
ถ้าไปสักหมึก กับสำนักอื่น สีหมึกอาจจะต่างกัน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อย่างที่พี่สายัณกล่าวมาก็ถูกครับ ลงหมึกหลายๆสำนักคงจะกำหนดความเข้มของหมึกไม่ได้นะครับ
แต่ถ้าลงน้ำมันก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเรื่องจะไปสักหลายอาจารย์ ก็แล้วแต่อาจารย์แต่ละสำนักที่ท่านไปสักนั้นมีข้อกำหนดใดๆหรือเปล่าห้ามไปสักสำนักอื่นอีก
ถ้ามาสำนักนี้แล้วอ่ะครับ แต่ส่วนมากก็ไม่มีการปิดกั้นนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
ผมก็อีกคนครับ  No Problem .. มีแต่สิ่งดีดีครับ
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ท่าสมมุ้ด ว่าเราสักกับอาจารหนึ่ง แล้ว เราเปลื่ยนอาจาร์ จะเป็นอะไรไหมครับ 
ถ้าสมมุติ ว่าเราสักกับอาจารย์หนึ่ง แล้ว เราเปลี่ยนอาจารย์ จะเป็นอะไรไหมครับ....ร่วมสืบทอดภาษาไทยที่ถูกต้องด้วยครับ...ด้วยความเคารพ.. :114:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ถ้าเป็นที่วัดบางพระ คงไม่ผิดอะไร สักหลายพระอาจารย์ได้ครับ 

ถ้าเป็นสำนักอื่นๆ ต้องศึกษา ข้อห้ามของสำนักนั้นๆ ครับ ว่าท่านห้ามไว้หรือไม่

เห็นด้วยกันพี่สายัณครับ สักหลายๆที่ เข้มขลัง แต่จะให้สวยเสมอกันทั้งหลังแบบ สักกับพระอาจารย์เดียว คงไม่ได้แน่นอนครับ

แต่ก็มีทางออกได้เหมือนกัน บางท่านยกต้นขาให้สำนักหนึ่ง ยกหลังทั้งหลังให้อีกสำนักหนึ่ง แบ่งโซนกันไปครับ จะลงตัวกว่า  :016:

ออฟไลน์ c1c10c1c10

• ทุติยะ
  • **
อยากรุ้ครับว่า หลวงพี่ที่สักให้ผม ชื่อหลวงพี่อ่ะไรหรอคับ ผมซักข้างๆ ที่มีฤษีเยอะๆอ่ะคับ ข้างหน้ามีที่ของดอกไม้บูชา มีขายพระเครื่องเยอะ อ่ะคับ ผมอยากรุ้ช่วยตอยหน่อยคับ เข้าไปหลวงพี่จะนั่งอยู๋ทางขวามือคับ

แล้วหลวงพี่  สักสิงค์  ให้ผมอ่ะคับ อยากรู้คถาบูชาอ่ะคับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
อยากรุ้ครับว่า หลวงพี่ที่สักให้ผม ชื่อหลวงพี่อ่ะไรหรอคับ ผมซักข้างๆ ที่มีฤษีเยอะๆอ่ะคับ ข้างหน้ามีที่ของดอกไม้บูชา มีขายพระเครื่องเยอะ อ่ะคับ ผมอยากรุ้ช่วยตอยหน่อยคับ เข้าไปหลวงพี่จะนั่งอยู๋ทางขวามือคับ

แล้วหลวงพี่  สักสิงค์  ให้ผมอ่ะคับ อยากรู้คถาบูชาอ่ะคับ

ศิษย์รุ่นใหม่สมัยนี้แปลกๆดีน๊ะ สักเสร็จกลับมาจนหลังหายแสบแล้วยังไม่รู้เลยว่าครู-อาจารย์ที่สักให้มีนามว่ากระไร

ศรัทธานำมาซึ่งปฏิหารครับท่าน

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมเองก็เคยไม่รู้ครับ ว่าใครสักให้ผม แต่พอเข้ามาในเว็บนี้ก็ถึงบางอ้อครับ  :005:

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
 สามารถตรวจสอบได้ที่ หมวดชมรูปชมภาพ จะมีหัวข้อ
    รูปถ่ายของอาจารย์ ที่สัก 
        ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย :093: :045:
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

คงได้รับความกระจ่างน่ะครับจากกระทู้นี้http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5310.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2552, 09:43:43 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา