ผู้เขียน หัวข้อ: 1010 ผู้การเสือ (ภาค 10) ตอบข้อคำถาม (คาใจ)1010  (อ่าน 5871 ครั้ง)

ออฟไลน์ 81

• ตติยะ
  • ฐิตคุโณ.อาจาริโย.ลูกศิษย์ต้องเชื่อ"ชาติหน้ามีจริงและกฎแห่งกรรม"
1010 ผู้การเสือ (ภาค 10) ตอบข้อคำถาม (คาใจ)1010

เรื่องนี้ เป็นนิทานผู้คนในสังคมกล่าวขานกันอึงคนึง...มี commentsลงในnetให้ว่อน... : - HOT ISSUE ผมเชื่อเหมือนหลายท่านว่า...ตอนจบคงไม่สวยเหมือน ?พระเทวทัต? ที่ถูกธรณีสูบ เพราะเป็นบาป ?แม้ไม่เอาผิดอโหสิกรรมให้? ? ก็ไม่พ้นครับ...ยิ่งทำร้ายพ่อด้วยบาปมหันต์ อยู่ใน 4 อย่างที่กรรมจะตามในชาตินี้ ไม่ต้องรอถึงชาติหน้า 1) ทำร้ายพระพุทธเจ้า 2) ทำร้ายปัจเจกพระพุทธเจ้า 3)ทำร้ายพระอรหันต์ 4) ทำร้ายบิดา?มารดา   ก่อนพระเทวทัต จะถูกธรณีสูบ ก็เป็นไข้นานถึง 9 เดือน อาพาธหนัก
        เรื่อง ธรณีสูบ เป็นเรื่องจริงในประเทศไทยเกิดขึ้นเมื่อ 2514 ลงหนังสือพิมพ์ด้วย ที่อำเภออุ้มผาง
จ.ตาก (ลูกไล่ตีแม่) และเมื่อ 19 พ.ย.2543 ที่ INDIA เป็นแผ่นดินแยกกว้างแล้วม้วนเป็นคลื่น...คล้ายคลื่นทะเล...
จมหายไปในแผ่นดิน...แล้วแผ่นดินก็ปิดมิดชิดเหมือนปกติ

ผมเห็นด้วยกับ COMMENT หรือว่า เขาทำบุญมาดีในอดีตชาติ แต่ในชาตินี้เขาทำบาปมหันต์ชกพ่อ
(รู้สึกว่าเตรียมปืนมายิงพ่อด้วย)-ด่าพ่อ (ปัจจุบันพ่อไม่ให้เข้าพบ)...ตอนสัมภาษณ์ ยั่วพูดดูถูกพ่อ(ไม่ให้ความเคารพเยี่ยงลูกพ่อทั้งหลาย ไม่เหมือนเช่นพวกเราชมรม WEB บางพระ) แถมตอนพิธีบวชก็ไม่ถูกต้อง...ยังถือว่าการบวชไม่สมบูรณ์...เป็นโมฆะ // ยิ่งออกธุดงส์ด้วยก็แบบผิดๆ (พระพี่เลี้ยง 3 องค์ ที่ไปด้วยกันก็ร่วมทำบาปไปด้วย...ไม่ได้แนะนำ
สิ่งที่ควรเลย-ทำให้หายสงสัยว่า ก่อนหน้านี้ไม่มีวัดใดที่ตอบตกลงในการบวชนี้เลย // ) สิ่งนี้ผมขัดข้องหมองใจที่สุดคือ ตัวเองให้สัมภาษณ์ว่าใช้ชิวิต PLAY BOY ใช้ผู้หญิงเปลืองและอยู่ในกติกา จบที่ CLINIC ทั้งหมด

(โดยสั่งให้ไปทำแท้งเกินกว่า 10 ราย) นอกจากจะไม่ให้เกียรติผู้หญิง (เพศคุณแม่ตัวเองแล้ว + ยังทำบาปฆ่าคนตายอีก...บาปมหันต์ครับ...)
เรื่องทำแท้ง  มิใช่แค่บังคับให้ไปทำ...ขับรถไปส่ง...ให้เงินไปทำ บาปก็หนักเท่ากันครับ (ตัวการกับผู้สนับสนุนไม่มีการลดโทษครับ โทษเท่ากัน /// )

ผู้การเสือวิเคราะห์ :-
   ท้าทาย ?พระพุทธเจ้า? ทุกอย่าง
1พิธีบวชไม่ถูกต้อง
2ธุดงส์ ไม่ถูกต้อง
3ไม่เชื่อเรื่อง บุญ-บาป
4ไม่เชื่อกฎแห่งกรรม
5พยามยามฆ่าพ่อ ,ทำร้ายพ่อ,ทำแท้งลูกของตัวเองเกินกว่า 10 ราย
6พูดถึง?วัด? ว่าเป็นแหล่ง CORRUPTION ไม่มีการตรวจสอบ ภาษีก็ไม่เสีย
7คิดว่าตัวเองเป็น ?ศาสดา? เหมือน JOHN LENNON คิดว่าตัวเองเป็นยิ่งกว่า GOD (เพราะมีมีสาวก+มีคนรู้จักมากกว่า GOD ) สุดท้ายถูกคนเพี้ยนกว่า  ยิงตาย ///

แต่เดิมผมทึ่งและเป็น FAN CLUB อยู่เหมือนกันแต่ผมสัมผัสตัวจริงจากที่ดู TV ทำให้ผมหมดศรัทธาครับ//
แต่เดิมผมเคยคุยกับ ลพ.ญา (ยังมอบหนังสือเล่มพิมพ์แรกๆ ที่ยังไม่ CENSOR) ให้แก่ ลพ.ญา ที่บุคคลนี้ร่ำรวยมาก และน่าสนใจที่สักยันต์ด้วย ผมยังให้ CREDIT พระที่สักให้เลยว่า สักได้ประสบความสำเร็จร่ำรวย... แต่ตอนให้สัมภาษณ์ พูดว่า...ตอนสักยังเด็กอยู่...และงมงาย พูด นะ มะ พะ ธะ ไปในทางไม่ดี (ลพ.ปานใช้บทนี้แบบท่องถอยหลังเสดาะกุญแจได้ เป็น 10 ดอก ร้อยอยู่บนลวด ลพ.ฤาษีลิงดำ...เล่าให้ฟัง  เอ/ ทำไมไม่เหมือนเรานะ

ที่บอกว่าประสพความสำเร็จ...เป็นผู้เป็นคนได้ทุกวันนี้ เพราะอนุภาพแห่งการสักยันต์ ลพ.เปิ่นวัดบางพระ...หรือว่าคนเราไม่เหมือนกัน... ลพ.ต้อย บอกว่าเราต้องทำบุญร่วมกันมา...จึงมาเจอกัน...และเป็นลูกศิษย์ ลพ.เปิ่น...ด้วยกัน...ซึ่งไม่ใช่ของง่ายนัก...นะครับ...)
ซื้อรถ SPORT คันละ 30 ล้าน มี 7 คัน เนื้อที่เขาใหญ่ 30-40 ไร่ เป็นอาณาจักรของตัวเอง แทนที่จะบริจาคให้วัด...สร้างวัด...สร้างโบสถ์วิหาร...พยายามทำบุญเพื่อชดใช้ (แต่ไม่หมดแน่ // ) สิ่งที่ตัวเองทำกับพ่อบังเกิดเกล้าผมว่า...นี้และเวรกรรมติดจรวด...อยู่ดีไม่ว่าดี...ประจานตัวเองในหนังสือไม่พอออก TV ไปทั่วโลก...ประจานความเลวของตัวเอง...ผมว่าสมองเริ่มเพี้ยนแล้วครับ...สุดท้าย อาจยิงตัวเองตายก็เป็นไปได้...(ผมเห็นสัมผัสรู้สึกเช่นนั้น) แต่ที่จริงต้องทรมานก่อนตายนะครับ...ถึงแม้ตายไปแล้ว...ยังไปชดใช้กรรมในอเวจีมหานรกอีกนาน...แสนนาน...

แต่ก่อนผม FAN CLUB คนนึง  เมื่อผมทราบข้มูลเพิ่มเติมมากขึ้น จากการให้สัมภาษณ์ ด้วยตนเอง(เชื่อถือได้)... ผมเลยขอโอกาสนี้ ประกาศให้ทราบทั่วกันว่า...ผมขอลาออกจากความเป็น FAN CLUB ณ.บัดนี้

เรื่องที่ 2    ตอบน้อง K 911 และน้องๆ ตำรวจ ,ทหาร ทุกท่าน
ต้องสักยันต์แม่ทัพ ครับ เหมาะกับทหาร + ตำรวจ ขอกับอาจารย์องค์ไหน...ท่านก็ให้ครับ...
บอกว่าเป็นทหาร ,ตำรวจ ผมถือว่าจำเป็นต้องมีครับ...ผมในฐานะประชาชนคนนึง ก็อยากเห็น ตำรวจ ทหาร
ที่สามารถปกป้องบ้านเมืองจาก อริราชศัตรูเราได้ครับ อาชีพของเราจำเป็นครับที่ต้องมีของดีปกป้องตัวเอง...
สมัย ลพ.ฤาษีลิงดำแจกผ้ายันต์ธงแดงให้แก่ทหารที่ออกรบ...ทหารทุกคนไม่เป็นอันตรายเลยแม้แต่คนเดียว มีความรู้สึกกระสุนฝ่ายตรงข้ามที่ผ่านไปได้แต่ไม่ถูกหรือโดนตัวดังเฟี่ยว ,แค่ผ่านไป สามารถยึดเนินเขาเหล่านั้นได้อย่างง่ายดาย  ลพ.ฤาษีลิงดำในอดีตชาติก็เคยเป็นทหาร...เคยฆ่าศัตรูถึง 16 คน มาก่อน...ชดใช้กรรมมาหลายชาติเป็นกรรมแบบเบาบาง ไม่มีเจตนาแต่ทำด้วยหน้าที่ความรับผิดชอบ (รัก ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และประชาชน)

*** พวกเราเชื่อกันว่าผู้เป็นตำรวจทหารในชาตินี้ล้วนแล้วแต่เป็นนักรบกันมาในอดีตชาติทั้งนั้น(ล้วนปกป้องรักษาชาติบ้านเมืองมาด้วยกัน)
ผมมีโอกาสได้เรียน รร.เสธ.ทบ.(ชุดที่ 61) รุ่นผมก็ใหญ่ที่สุดใน ทบ.,และกลาโหมตอนนี้ครับ
(ผมมีเพื่อนทหารทั่วประเทศครับ-เป็นบุญ) และมีเพื่อนที่เป็นกัลยาณมิตรที่คอยช่วยเหลือผมมาโดยตลอด
จนทุกวันนี้ขอเอ่ยนาม...พล.อ.นินนาถ เขี้ยวไข่มุก...ครับ...ผมถือโอกาสนี้ SHARE ยุทธศาสตร์การต่อสู้กับการก่อความไม่สงบ..ครับ HEARTS = ความรัก, MINDS=จงรักภักดี ของ PEOPLE= ประชาชน...ชนะแน่ๆ ครับ
ผมเน้น?ประชาชน? ครับ มิใช่  ตำรวจจับแค่ TAXI +มอเตอร์ไซด์ บางทีก็เป็นคนต่าง จว.
มาด้วยกัน ครอบครัวก็ยากจนเหมือนกัน ต้องมีเมตตา...ครับ
ผมเห็นด้วยอย่างมากที่ท่าน เสรี + ท่านพัชรวาท ที่ให้ชั้นประทวนกลับไปภูมิลำเนาเดิมได้...ผมว่าควรจะชั้นสัญญาบัตรด้วย ผมว่าเขาไม่กล้ารีดไถ่ชาวบ้าน
หรอกครับ...เพราะชาวบ้านจะรู้จักพ่อ-แม่ ครอบครัว เขาดี...เสียชื่อวงศ์ตระกูลเขาหมด...และเขาอาจจะมีจิตสำนึกที่จะทำให้ท้องถิ่นเขาเจริญก็ได้ครับ...ให้กลับไปทั้งหมดครับ...ก่อนที่เขาจะเสียผู้...เสียคน...ด้วยระบบเลวๆ จากกรุงเทพฯ

ลพ.ต้อยเล่าให้ผมฟังว่า.. BIG J.(ที่ 1 เสธ.ทบ., ที่ 1  FORT  LEAVENWORTH (HALL OF FAME), วิทยานิพนธ์ ถูกเก็บไว้ที่ UN (กรณีเกิดสงครามโลกครั้งที่ 3) , ระวังต้องใช้บริการ 66/23 ภาค 2 นะครับ)  ได้รับการสักยันต์จาก ลพ.เปิ่น ครั้งเดียวทีเดียว...ประมาณ 4 ชม.มีทหารลูกน้องล้อมกุฎิเลยครับ...พอเสร็จแล้ว ลพ.เปิ่นยังบอก ลพ.ต้อย ว่า...ไอ้อ้วนนี่ทนดี...แต่ ลพ.เปิ่นเมื่อยมือแล้วสักหลายลาย พร้อมสร้อยสังวาลย์หลายเส้นด้วย
     ส่วน ท่านเสรี...ซึ่งท่านเป็นลูกศิษย์คนหนึ่ง โดยมาตั้งแต่เป็น พ.ต.อ.(ผมยังเห็นนามบัตร ที่ท่านเซ็น
ให้คนเก่าแก่ในวัดนี้หลายใบ) ลองถามท่านด้วยตัวเองว่า ท่านสักไหม ? ครับ ...ท่านตอบผมว่า...ไม่ได้สัก

...แต่ให้ ลพ.เปิ่น เป่ากระหม่อมอยู่บ่อย ๆ ครับ
   ผมถือว่าสุดยอด ทั้งตำรวจและทหาร ล้วนแล้วแต่ผ่านความเป็นลูกศิษย์ของ ลพ.เปิ่น มาก่อนทั้งสิ้น...จนได้ตำแหน่งสูงสุดในแต่ละอาชีพ วันก่อนผมเห็น นรต. ปี 4 ของตำรวจ มาให้ ลพ.นัน สักไห้ ทั้ง หน้า-หลัง เต็มไปหมด
...ก็ฝากความหวังไว้ที่น้องๆ ละครับ...เมื่อตัวเองประสพความสำเร็จในวิชาที่เหล่าอาจารย์บรรจง บรรจุ พุทธคุณให้แล้ว...กลับมาดูแล ช่วยทำนุ บำรุง วัดบางพระให้แก่ลูกๆ หลานๆ รุ่นต่อไปด้วย และสุดท้าย ฝากไว้ว่าให้นึกว่า
?ประชาชน? เป็นญาติของเรา...เท่านั้นละครับ // เมตตาธรรมจะตามมาเอง...กลองไม่ต้องตีเองหรอกครับ...
ให้คนอื่นเขาตีให้ บางทีอาจจะดังกว่าเราตีเองด้วยซ้ำไป...ขอบพระคุณครับ

เป็นตำรวจ,เป็นทหาร,เป็นประชาชนคนธรรมดา,เด็ก,ผู้ใหญ่,ผู้หญิง,ผู้ชาย,พระสงฆ์องค์เจ้า...มีข้อพึ่งปฏิบัติ และประเพณีการปฏิบัติทัดเทียมกัน...(มีสิทธิปฏิบัติทุกคน)และไม่ใช่เฉพาะ ?พระ? เท่านั้นที่จะบรรลุมรรคผลนิพพานได้...ฆราวาสที่ปฎิบัติจริง..ก็มีสิทธิครับ
1. วันธรรมดาถือศิล 5 , วันพระถือศิล 8 ,เณรถือศิล 10 ,พระถือศิล 227
2. ทำสมาธิ...เพื่อ CONTROL จิตให้นิ่ง (ไม่ว๊อกแว๊ก)
3. ทำวิปัสสนา...เพื่อให้เกิดปัญญา (WISDOM)...แสงสว่างเสมอปัญญาไม่มี (NO LIGHT BETTER THAN WISDOM)
4. เอาข้อ 3 เป็น KEY ไปไขแม่กุญแจตั้งแต่ข้อ 1-10 (ในสังโยชน์ 10) ถ้าทำได้ 3 ข้อแรก ( ในสังโยชน์ 10 )...ก็รับประกัน...
ไม่ตกนรกแล้วครับ
ส่วน...ตั้งแต่ข้อ 4-10 ก็แล้วแต่บุญบารมีของแต่ละคน (ปัญญา-ไม่ใช่ สัญญา นะครับ-?ผู้การเสือ มีสัญญา
มากแต่ปัญญายังน้องนิด)
ถ้าทำได้ถึงข้อ 10 (ได้ญาณทั้ง 8 ) ก็ไม่เกิดแล้วครับ...นิพพาน...นิ..พา..ยา..นะ..จะ
หมายเหตุ:  ต้องปฏิบัติเรียงข้อตั้งแต่ข้อที่ 1-4 (ในข้อ4 ก็ต้องเรียงข้อ (1-10 นะครับ) ไม่มีการข้าม STEP
เด็ดขาด / (ไม่มีการเรียนลัดครับ...ค่อยๆทำ...ไม่ตึง ไม่หย่อน สายกลางครับ...ขออนุโมทนาบุญแก่ท่านทั้งหลาย
ด้วยความจริงใจครับ

***ของแถมครับ***
ควันหลง...ลอบฆ่า ?สนธิ?
?คนๆนี้ ไม่ใช่ศิษย์ของเราแล้ว
  คนๆนี้ แผ่นดิน ก็จะไม่มีอยู่
  เงินทอง ที่มี ก็จะหมดไป
  แม้แต่ ชีวิต ก็ยัง รักษาไว้ ไม่ได้
  เทวทัต / เทวทัต / เทวทัต / ?
 บางประโยค...จากพระอริยสงฆ์ (หลวงตามหาบัว)

หลวงตามหาบัว...ให้คนใกล้ชิด...โทรหาคุณสนธิ...ว่าตอนนี้มีเคราะห์ / ให้มาทำสมาธิ เพื่อผ่อนหนักเป็นเบา...คุณสนธิก็ไปทำสมาธิที่วัดในวันที่ 12-13 ก่อนถูกยิง
คนมีครูบาอาจารย์  อาจารย์ท่านไม่ปล่อยให้เป็นอะไรไปหรอกครับ เห็นไหมครับท่านอาจารย์จะรับเราเป็นศิษย์ หรือ เลิกรับเราเป็นศิษย์...ตอนไหนก็ได้...CONFIRM?

***JOKE (ไม่ใส่หมู) (ต่อไปจะมี JOKE...แทรกบ้างเพื่อคลายเครียดและใช้นามว่า...?บอดสี? ครับ
**สนธิรอดตายเพราะอะไร ?

เฉลยคำตอบครับ...ที่ M 79 ไม่ทำงานเพราะ...เป็นวันหยุดราชการครับ / (แปลว่า ?คนมีสี?...เลือกวันผิดครับ..แป่ว //...แป่ว //
JOKE ที่ 2 ?อนุพงษ์? ระบุกระสุนสังหารเป็นกระสุนจากกองพลทหารราบที่ 9 กองทัพภาคที่ 1 จริง //
ชื้เป็นเรื่องยากที่จะตรวจสอบ

...เอ // ...ท่านตรวจสอบแล้วไม่ใช่หรือครับ //
   (จึงบอกได้)...แป่ว // ...แป่ว //

***ของแถมแถมครับ***   
รายงานทางการแพทย์ (ฉบับล่าสุด) ยืนยันว่า...การสักยันต์ (ไม่รวมถึงสักเครื่องนะครับ)ไม่เป็นเหตุติด AIDS?ที่เห็นคนไข้ AIDS สักยันต์เต็มตัวเพราะติด AIDS จากการส่ำส่อนทางเพศครับ
ถ้าติด AIDS นะครับอาจารย์สักจะติดก่อนองค์แรก //
หมึกที่สักมีส่วนผสมของเหล้าขาว...และผ่านการปลุกเศกก่อน...เชื้อโรคตายหมดแล้วครับ เหมือน
?น้ำ? ในแม่น้ำคงคาที่ใช้ ดื่มกิน, ชำระร่างกาย, ซักผ้า, เป็นที่อาศัยของสัตว์ วัว/ความ/แพะ, ลอยศพ, ลอยอังคาร ฯลฯ (แต่เมื่อนำ?น้ำ? มาตรวจจะไม่เคยพบเชื้อโรคเลย-กี่ครั้งๆ ก็ตาม)
ผมรับรอง 100 % ว่าที่วัดบางพระไม่มีผู้ใดเลยที่ติด AIDS จากการสักยันต์...ผมขอรับรอง...และประกาศ
ให้รางวัล 50,000.- (พอจ่ายได้...1 ล้านไม่ไหวครับ) ถ้าใครพิสูจน์ได้(แหม...ให้รางวัลตามสมัยเปี๊ยบเลย // ครับ

?ผู้การเสือ?  บริจาคเลือดทุก 3-4 เดือนทั้งๆ ที่สักยันต์ และฝังเข็มอยู่ตลอดเวลา(ไม่ต้องแจ้งพยาบาลให้ทราบหรอกครับ)...เลือดผมเป็นเลือดดีช่วยเหลือ ?คนให้รอดตาย? มามากแล้ว...อนิสงค์ทำให้ผม
ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ(มีความดันเล็กน้อย)ไม่ต้องกินยาประจำทุกวัน
สมองแจ่มใส(เขียนบทความลงเว็บบางพระได้)
ไม่ต้องใส่แว่น
หน้าตาผ่องใส
สำคัญที่สุดคือ ไม่แก่ ครับ
ปล. ขืนรอ 1 ปี ชาตินี้ก็ไม่ได้บริจาคหรอกครับ...NO EXCUSE?ครับ แถมไม่เสียเงิน CHECK AIDS
อีกครับ...ถ้าเป็นเลือด AIDS ... สภากาชาติจะโทรรีบแจ้งท่านด่วนเลย ///... (ถ้าตั้งใจแล้ว...สำเร็จแน่...ไม่มีอุปสรรค หรอกครับ...ถ้าเป็นเรื่อง บุญ/กุศล)

ปล.ปล. ?ผู้การเสือ??บริจาค ?ดวงตา? / อวัยวะสำคัญ 6 อย่าง (เช่น ไต ฯลฯ) และร่างกาย...มาตั้งแต่ 10 กว่าปีที่แล้ว (เพราะฉะนั้นไม่มีงานศพ ?ผู้การเสือ? ครับ)... ?บุญ-กุศล? เป็นของเฉพาะตัวครับ...ต้องรีบทำ...

ปล.ปล.ปล. ผลนึกแล้วขำนะครับ...ตอน นศ.แพทย์ผ่าศพผม...ผ่าก็ไม่เข้า...ต้องขอผม...เมื่อผมอนุญาตแล้ว...ผ่าไปก็เจอ ?เข็มทองคำ? อีกเยอะแยะ(ประมาณ 200 เข็ม)...เต็มตัวผม...ก็จะเป็นเรื่องกล่าวขาน...กันอีกนาน
...แสนนาน...(บารมี ลพ.เปิ่น+บารมี ลพ.พิมมาลัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2552, 02:15:25 โดย 81 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: 1010 ผู้การเสือ (ภาค 10) ตอบข้อคำถาม (คาใจ)1010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 06:29:57 »
บุคคลใด ไม่เคารพบิดา มารดา บุคคลนั้น เทวดาไม่คุ้มครองครับ...

บำรุงบิดามารดา 1 ในมงคล 38 ประการครับ...

เรื่องที่ 2 นี่ ถ้าตำรวจ ทหาร ของประเทศไทย ยุทธศาสตร์การต่อสู้กับการก่อความไม่สงบ ตามที่ท่าน นำมาให้อ่าน คงจะสงบสุขกันทั้วประเทศนะครับ..

...เรื่องความสะอาดในการสักยันต์นี่ ผมเองก็บริจาคเลือด ทุก 3 เดือนเหมือนกันครับ (แอบๆไว้ ไม่บอกพยาบาลที่รับบริจาค 11;) เชื่อว่าโรคภัยไข้เจ็บจากการสักยันต์ ไม่มีแน่ครับ อ้วนท้วนสมบูรณ์ดีครับ...

...บริจาคดวงตา กับอวัยวะแล้วครับ แต่ไม่ได้บริจาคร่างกาย แม่ขอไว้น่ะครับ...

...ขอบคุณสำหรับบทความครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: 1010 ผู้การเสือ (ภาค 10) ตอบข้อคำถาม (คาใจ)1010
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 07:02:05 »
บิดา มารดา คือพระที่ศักดิ์สิทธิ์ที่สุด  :054: พระคุณของบุพการียิ่งใหญ่กว่าอะไรในโลก ไม่มีอะไรมาเปรียบได้ค่ะ วันนี้คุณกราบท่านแล้วหรือยัง?  :054:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 07:06:35 »
คนใดที่ไม่เคารพ ซี่ง บิดา มารดา คนผู้นั้น หมดสิ้นแล้ว ใน ค่าของความเป็นคน
ไม่ว่าจะทำกิจการงานใด ตลอดจนอยู่ ณ ที่แห่งหนใด ก็จะไม่เจริญด้วยประการทั้งปวง
ชีวิตนี้ จะไม่พบพาน กัลยามิตร ที่แท้จริง
แต่บาป จะชักนำให้พานพบแต่ความเดือดร้อนทุกประการ

การบริจาค โลหิต เป็น ทาน ที่สามารถทำได้ง่าย ๆ ทุกท่าน
แต่มีคุณค่าต่อผู้ที่ต้องการอย่างมากมาย
ส่วนตัวแล้ว ได้บริจาค โลหิต มาตั้งแต่สมัยเป็นนักศึกษา
จนกระทั้งทุกวันนี้ ก็ยังบริจาค สม่ำเสมอ ตลอดจนบริจาคดวงตา
การให้ทำให้สุขใจ ทั้งผู้ให้และได้รับ
เป็นสิ่งง่าย ใกล้ตัว ที่ทุกคนสามารถมีให้ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันค่ะ

ขอบคุณท่านผู้การเสือ กับเรื่องราวดี ๆ ที่นำความรู้มาให้ด้วยนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 07:15:55 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 08:29:49 »
ขอขอบคุณ..ผู้การเสือ ที่ได้กรุณาตอบคำถามของผมที่ได้เคยตั้งกระทู้..ไปครับ...
ผมแวะมาอ่านทีไร..ก้อจะได้รับความรู้..สาระดีๆ.ตลอดเลย...ชอบมากเลยครับ..เป็นเกร็ดความรู้ดีครับ.....แล้วก้อได้แนวทาง..ในการดำรงค์ชีวิตดีครับ 
ตอนนี้..ผมได้รับความเมตตา..จากหลวงพี่.นัน...(ก้อ บอก หลวงพี่ท่าน อย่างที่ผู้การเสือแนะนำครับ..ว่าเป็น..ผมเป็น ทหาร ) ท่านได้ให้ ได้ยันต์แม่ทัพมาครับ..ขอบคุณมากครับ......

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 08:48:30 »
ท่านผู้การเสือ

เรียบเรียงพิมพ์ได้น่าอ่านทีเดียวค่ะ

ครอบคลุมทุกเรื่องราวที่เป็นสาระประโยชน์

อ่านไปไม่มีเครียดค่ะ

อ่านไปอมยิ้มไปในบางอารมณ์ที่ท่านสอดแทรกมาค่ะ :001:

ขอบคุณมา ณ โอกาส นี้ค่ะ :054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 08:55:07 »
ขอบคุณคุณลุงผู้การเสือมากครับที่นำข้อคิดหรือนำประสบการณ์ที่คุณลุงพบมา
มาคอยสอนบอกกล่าวพวกเราคอยเตือนสติพวกเราขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 08:55:31 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 09:22:02 »
ขอบพระคุณพี่หนึ่งมากครับที่นำบทความดีๆ มาให้ความรู้และแนะนำ น้องๆเสมอ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2552, 09:22:52 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 10:11:36 »
ขอบพระคุณเรื่องราวดีๆ ครับ

เรื่องการไม่รู้จักพระคุณพ่อแม่  เคยเจอตอนไปเที่ยวบ้านเื่พื่อนที่ต่างจังหวัด มีชายพิิการคนหนึ่งแถวบ้านเพื่อน ร้องโอ๊ยๆตลอด

คุณแม่เพื่อนเล่าให้ฟังว่า ลุงคนนั้นเขาโดนฟ้าผ่า ที่น่าสนใจคือ  ฟ้าผ่าเพราะลุงเขาจะมีดฟันหน้าแม่บังเกิดเกล้า พอจะฟันอีกที ฟ้าผ่าเลย

น่าแปลกนะครับ ไม่ตาย ต้องทนทุกข์ทรมานต่อไปอีก   จะบังเอิญหรือกรรมไม่ดีที่ำทำ ก็แล้วแต่ แต่ทันตาเห็นครับ

เรื่องแบบนี้มีอยู่จริง ใครก็ตามถ้าไม่ระลึกพระคุณพ่อแม่  ชีวิตจบสิ้นครับ ไม้เท้ายังมีค่ากว่าอีก

การบริจาคโลหิต ก็ชอบครับ รู้สึกได้ว่า เราได้ช่วยชีวิตผู้อื่น ให้เขาได้มีโอกาสทำความดีกันต่อไป  ระยะหลังๆไม่ได้บริจาคเพราะนอนดึกเกิน

ทำเนียนไม่บอกพยาบาล เขาก็รู้อยู่ดี  อดไปครับ  ทำดีบางทีต้องตั้งใจและเตรียมตัวจริงๆ ไม่ใช่นึกอยากทำก็ทำได้ทันที   :005: :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 11:26:27 »
พ่อแม่เปรียบเสมือนพระอรหันต์ในบ้าน รักและเคารพเชื่อฟังท่านมากๆนะครับ อย่าทำให้ท่านเสียใจ เป็นลูกที่ดี กราบท่านทุกวัน ได้ชื่อว่าเป็นผู้ที่ประเสริฐแล้วครับ

เรื่องความรักนั้นไม่ใช่เรื่องเล่นๆเลยครับ การที่จะรักใครสักคนต้องเคารพให้เกียรติซึ่งกันและกัน ความรับผิดชอบก็เป็นสิ่งสำคัญครับที่ขาดเสียไม่ได้ อย่าทำให้เพศแม่เสียใจนะครับ

ความใฝ่ฝันของผมก็ทหารข้าราชการหรือไม่ก็ตำรวจเช่นกันครับ กำลังเดินล่าฝันอยู่ครับตอนนี้ ถ้าวันนั้นมาถึงแล้วจะไปขอแม่ทัพเช่นกันครับ สู้ต่อไปเพื่อคนที่ผมรัก

อนุโมทนาด้วยนะครับท่านผู้การเสือ สาระประโยชน์เช่นนี้จะคงอยู่กับบอร์ดบางพระตลอดไปครับ  :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 11:28:29 »
ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ อ่านแล้วก้อให้นึกถึงคนสมัยนี้ พอมีเงินหน่อยเข้าขั้นร่ำรวย ก้อชอบนึกเองเออเอง ชอบคิดว่ากูมีเงิน กูเก่ง กูทำอะไรก้อถูกไปหมด แบบประเภทที่ท่านผู้การเสือยกตัวอย่างมา ก้อมีให้เห็นอยู่เยอะ คนพวกนี้เคยคิดไหมเค้าโตมาได้เพราะใคร วันนี้ฉลาดได้ก้อเพราะใคร คนน่ะครับ คนไม่สามารถหากินเองได้เหมือนสัตว์ประเภทอื่น ถ้าพ่อแม่ไม่หาอะไรให้กิน ก้อไม่มีทางมีชีวิตอยู่ได้มาถึงวันนี้ ถ้าพ่อแม่ไม่ส่งให้เรียนหนังสือ วันนี้จะมีความรู้มาดูถูกคนอื่นได้อย่างไร เวลาฟังคนประเภทนี้คุยแล้วรู้สึกสงสารเค้าจับใจ สติปัญญาดีเลิศ ไอคิวสูงส่ง แต่ไม่สามารถคิดได้ว่าบาปบุญคุณโทษมันแตกต่างกันอย่างไร มีเงินมากมายแค่ไหน เมื่อตายไปแล้วเอาไปได้ไหมครับ บุญเท่านั้นที่จะติดตัวไปตลอด คนรวยดีๆก้อมีเยอะแต่คนรวยๆที่แย่ก้อมีถมไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552, 11:55:34 »
ตัวผมเองก็ฝังเข็มทองสายหลวงปู่พิมพ์มาลัยเหมือนกัน ยังขาดแต่การสักยันต์สายวัดบางพระ แต่คงสักได้แต่น้ำมันน่ะครับ วันนี้ไปนั่งรอสักอยู่ตั้งนาน แต่เนื่องจากมีภาระรีบด่วนที่ต้องทำก็เลยต้องหลบออกมาก่อน แต่ถวายพานครูไปแล้วก็คงนับเป็นศิษย์วัดบางพระได้เหมือนกันนะครับ งวดหน้าต้องหาเวลาไปขอสักอีกให้ได้ครับ  :002:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 01:41:22 »
ในอนาคตยังมีเรื่องที่ดีๆยังรอให้เราค้นพบอีกมากมาย...
แต่ระหว่างทางอาจมีอุปสรรคบ้าง ถ้าเรามีความมุ่งมั่น  ..
ก็คงจะเดินไปถึงจุดหมายตามเวลาที่มันควรจะเป็น...

"ชอบบทวิเคราะห์มากครับ"
"โจ๊กไม่ใส่หมูอร่อยมากครับ อิอิอิ"
"วันหน้าคงจะมีเมนูเด็ดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆนะครับ"
ปล.ผมจะตั้งตารอหม่ำ เมนูแซ่บๆครับ //แป่ว //แป่ว //เอิ๊กกๆๆๆ..
***ขอบคุณครับ***...{^_^}...

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 02:29:55 »
อ่านจบทุกตัว ทุกบันทัด ทุกย่อหน้า และทุกคน  ได้ข้อคิดดีๆหลายอย่างครับ

เรื่องแรก ผมว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว  ใครทำกรรมอะไรก็ได้ผลอย่างนั้น  ดอกบัวที่เป็นปทปรมะ(บัวใต้โคลนตม)  พระพุทธเจ้าท่านยังทิ้งเลยครับ

เรื่องที่ 2  ประเทศชาติจำเป็นต้องมีทหารและตำรวจ ครับ  ตราบใดที่มนุษย์ทั้งโลกนี้ยังไม่รักษาศีล 5 ครับ    ส่วนทหาร ตำรวจที่ไม่ดีเราไม่ต้องไปสนใจครับ

เรื่องของแถม  เรื่องของโกตั๊ก ผมว่าแกเป็นคนที่วางแผนได้ยอดเยี่ยมจริงๆเลยครับ   มีสมองอันปราดเปรื่อง  แต่ไร้จริยธรรมไปครับ  สบคบกับสันติอโศก นิกายนอกพระพุทธศาสนา  มหาเถรสมาคมได้ปลดสมณโพธิรักษ์ออกไปตั้งแต่ปี 2518  แต่โกตั๊กบอกว่านี่แหละคือกองทัพธรรม   ผมว่าไม่ใช่กองทัพธรรมหรอกครับ  แต่เป็นกองทัพอลัชชีต่างหากครับ

หลวงตาสายป่ากรรมฐานรูปหนึ่งที่ผมนับถือมาก  ท่านสอนกรรมฐานให้ผม ตอนนี้ท่านมรณภาพไปแล้วท่าน อัฐิท่านเป็นพระธาตุครับ  ท่านบอกว่าคนที่ออกมากล่าวมุสาวาททุกวัน จิตมันขุ่น จิตมันตก  แล้วมาอวดตนอย่างนั้น อย่างนี้  ทำน้ำพระพุทธมนต์เอง ประพรมกันเอง  เอาธรรมมาล้อเล่น  อ้างตยว่าเป็นกองทัพธรรม  บุคคลเหล่านี้ตายไป จะดิ่งลงมหานรก อเวจีอย่างเดียวนะลูก  ลูกจำไว้อย่าไปทำ

เรื่องของแถมแถม  ก่อนอื่นต้องอนุโมทนาบุญกับคุณลุงผู้การเสือด้วยครับในทานอุปปรมัตถบารมีครับ  ผมเห็นด้วยครับ เรื่องเข็มสักทางวัดบางพระ ก็ป้องกันอย่างดี  ไม่ติดเชื้อไวรัสเอดส์อย่างแน่นอนครับ  ปลอดภัยหายห่วงครับ

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ  สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ
:054: :054:
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 02:23:03 »
สรุปครับ ผมได้ขอคิดที่ ว่า ทำดีนั้นได้ดี ทำชั่วนั้นได้ชั่ว อาจจะเก่าไปหน่อย ผมว่าได้ใจความมากครับ
 :114:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 02:53:18 »
สุดยอดครับ อ่านแล้วได้อะไรหลายๆๆอย่างเลยครับ   และผมก็เปป็นอีกคนที่บริจาคเลือดทุกๆ 4  เดือนแต่ครั้งล่าสุดหมอบอกว่าความดันสูงมากเลยไม่ได้บริจาคครับ เสียดายมากๆ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 04:45:53 »
ผมเชื่อว่าพระคุณของบุพการียิ่งใหญ่กว่าอะไรในโลกครับผม :054:

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 05:05:23 »
พระคุณพ่อ พระคุณแม่ เหนือสิ่งอื่นใด ครับ :054: :054: :054:
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พ.ค. 2552, 07:28:06 »
พ่อแม่อยู่เหนือหัว  ไม่เคารพบุพการีของเรา จะไปกราบไหว้ใครอีกเล่า

ไม่รู้จักคุณคน...ก็ไม่น่าจะเจริญ

การให้คือสิ่งที่ประเสริฐ  หากโลกนี้ไม่มีการให้มีแต่แก่งแย่งจะเป็นไง :075:

ขอบคุณท่านผู้การเสือมากครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 10:42:08 »
หากเพียงมีเงินทองล้นฟ้า ใช่ว่าชีวิตจะอมตะหรือมีค่าขึ้น

หากเพียงขาดแคลนเงินทอง ใช่ว่าจะทำให้คุณค่าความเป็นคนลดน้อยลง

คิดดี ทำดี สร้างแต่กรรมดี ชีวิตจะได้มีความสุขทั้งโลกนี้และโลกหน้า

ขอบคุณบทความดีๆของท่านผู้การเสือครับ... :050:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2552, 07:38:24 »
พระคุนพ่อแม่  ยิ่งใหญ่หนักหนาครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 06:35:41 »
พระคุณพ่อ แม่ ยิ่งใหญ่ นักหนาครับ
อนุโมทนาสาธุ ครับ
ขอบคุนทีเอามาให้อ่านครับ  :053: :053:

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ก.ค. 2552, 07:03:48 »
คุณพระรัตนตรัย คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์....ถ้าเราขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใด ชาตินี้คงหาความเจริญยากครับ

ขอบคุณ ท่านผู้การเสือ ครับ

เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 ก.ค. 2552, 08:11:30 »
สาธุ,,,,,,,,,ครับขอน้อมรับคำบรรยายธรรม ทำให้เข้าใจอีกเยอะ........ท่านผู้ว่านเมล็ดพืชเช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้นครับ........ :114: :114: :114:.........สวัสดี