ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนรักตะกรุด  (อ่าน 23281 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
รวมพลคนรักตะกรุด
« เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 12:35:48 »
ช่วยเเนะนำตะกรุดหน่อยสิครับ เอาเเบบ เหนียว ดี ไม่ต้องดัง ก้อได้ ราคาถูกครับ ๆ  เอาเเบบ ไกล้ๆ กรุงเทพ อ่าครับ ๆ ^^

กะเก๊บไว้สะสม

ตอนนี้ ผมมี ตะกรุด50 กว่าดอก เหะ

เช่าได้เพราะ เก๊บตังไปโรงเรียน ก้อเก๊บได้ เลยไปเช่าตะกรุด  เอามาเป็นวิทยาทาน สัก 15ดอกละกัน

ใครมีตะกรุดอะไรช่วยเเนะ นำด้วยนะครับ

1ตะกรุดคาดเอว มหารูดหลวงปู่เเย้ม วัดสามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม

2ตะกรุดมหาอุด ลงรัก วัดชายนา อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี

3ตะกรุดดำหลวงพ่อจำลอง วัดเจดีย์เเดง อ.หัวรอ จ.อยุธยา

4ตะกรุดโทดปั้มหลวงพ่อเกิด วัดโพธิ์เเทน อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก

5ตะกรุดเชือกเเดง หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ อ.บางบ่อ จ.สมุทปราการ

6ตะกรุดหนังเสือไตรมาส 51 หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี

7เสือปืนเเตก หลวงปู่เเย้มวัดตะเคียน อ.บางกรวย จ.นนทบุรี

8ตะกรุดคอหมารุ่นสุดท้าย ของวัดตะเคียน

9ตะกรุดมหารูด หลวงปู่เจือ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

10ตะกรุดหนังเสือ หลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์

11ตะกรุดหลวงพ่อประสิทธ์ วัดไทรน้อย อ.ไทรน้อย จ.นนทบุรี  ดอกนี้ได้มาตั้งเเต่ท่านยังไม่ดังครับมีอยู่3 ดอก

12ตะกรุด9ชั้นหลวงพ่อประเทือง วัดหนองย่างทอย อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์

12ตะกรุดหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือปั้ม วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

13ตะกรุด3ห่วง หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

14ตะกรุดข้อมือเสือ หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

15ตะกรุดลูกปืนพระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม จ. ปทุมธานี

เเค่นี้ ก่อนละกันครับ ถ้าทั้ง50 มือบวมเเน่เลยครับ

ใครมีตะกรุดอะไร อาจารย์อะ ไรบอกได้นะครับ

มาเป็นวิทยาทานกัน

ขอบคุณครับ

:075: :075: :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: รวมพลคนรักตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 01:42:08 »
โอ้ว....ของท่านก็เยอะใช่ย่อยเลยนะครับเนี้ย
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 01:57:24 »
อ่าครับ
ก้อสะสมไว้

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 05:01:39 »
เยอะ อย่างนี้ ใช้ ตะกรุดอันไหนประจำ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:05:33 »
นักสะสมตัวจริง เยอะขนาดนี้เลือกใช้อันใหนดี :075:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:14:15 »
ผมก็ชอบตะกรุดเหมือนกันครับ
 ทุกวันนี้ผมใช้ ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:33:46 »
มีไม่เยอะเลยค่ะ...แต่ขอเช็คอินเป็นหนึ่งในผู้เลิฟตะกรุดม๊ากมากนะคะ

มีไม่กี่ดอก.. แต่ใช้ทุกดอก..ประมาณตะกรุดม้าเสพนางที่ขึ้นชื่อ,  สาริกาป้อนเหยื่อที่ทำตามตำราเปรี้ยะ .... ฯลฯ อะไรประมาณนั้นอ่ะค่ะ...สายเมตตาเพียวริคุค่ะ

ฝากเป็นภาพอาร์ตๆ ไว้ชมเล่นภาพนึงไปก่อนนะคะ...ไว้โอกาสเหมาะอีกทีจะมาใหม่ ค่ะ!   :009:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 06:41:00 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 08:25:41 »
ขอนับถือครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:25:49 »
มีไม่เยอะเลยค่ะ...แต่ขอเช็คอินเป็นหนึ่งในผู้เลิฟตะกรุดม๊ากมากนะคะ

มีไม่กี่ดอก.. แต่ใช้ทุกดอก..ประมาณตะกรุดม้าเสพนางที่ขึ้นชื่อ,  สาริกาป้อนเหยื่อที่ทำตามตำราเปรี้ยะ .... ฯลฯ อะไรประมาณนั้นอ่ะค่ะ...สายเมตตาเพียวริคุค่ะ

ฝากเป็นภาพอาร์ตๆ ไว้ชมเล่นภาพนึงไปก่อนนะคะ...ไว้โอกาสเหมาะอีกทีจะมาใหม่ ค่ะ!   :009:

หุหุหุ...ตะกรุดในมือท่านให้ผมเถอะครับ
สุดยอครับเจ๊เจ๋งเลย :016: :016:

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:28:42 »
สงสัยจะชอบตะกรุดมาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:44:54 »
พี่โชวนี่..
สุดยอดในการถ่ายภาพจริงๆค่ะ  :015:  

ติดตามมาหลายฉาก ไม่มีที่ผิดหลังค่ะ :002: :016:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:54:43 »
ผมมือใหม่ครับ เรื่องตะกรุด

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ตี๋ใหญ่50

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 11:32:21 »
ผมขอแนะนำครับของหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง อ่างทองครับ แน่นอนจริงๆผมใส่อยู่และสามห่วงของหลวงพ่อแย้มกับตะกรุดโสฬสมงคล

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 08:31:23 »
 :074:งามๆกันทั้งนั้น........... :002:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 08:48:06 »
ตามนี้ครับ คุณ Porvfc นำมาโพสไว้ครับ  :002:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=8989.msg83054;topicseen#new

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 12:41:39 »
ผมขอแนะนำครับของหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง อ่างทองครับ แน่นอนจริงๆผมใส่อยู่และสามห่วงของหลวงพ่อแย้มกับตะกรุดโสฬสมงคล

ผมชอบพี่คนนี้มากเลย ครับ ..สุดยอด  :015:

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 พ.ค. 2552, 03:43:39 »
ผมอยากถามว่าตะกรุดหลวงพ่อตัดดอกนี้ เป็นรุ่นอะไรอะคับ

ภาพไม่ขี้นอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2552, 03:47:02 โดย nuvergo »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 10:50:31 »

อยากทราบว่าเป็นรุ่นใหนอะคับ เป็นตะกรุดหลวงพ่อตัดคับ

ไม่มีโค๊ด วชน คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2552, 10:51:17 โดย nuvergo »

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 12:49:18 »
ตะกรุดทุกดอกดีหมด ยกเว้นออกมาจากศูนย์พระเครื่อง.......... ดอกนี้

ขอขอบคุณเพื่อนที่ส่งภาพมาให้ชมว่าอย่าไปเห่อตามเขาถ้าที่มาที่ไปไม่ชัวว์ครับท่าน

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 01:09:30 »

อยากทราบว่าเป็นรุ่นใหนอะคับ เป็นตะกรุดหลวงพ่อตัดคับ

น่าจะของหลวงพ่อตัดครับ

เพราะว่าตะกรุดไม่มีโค๊ด ที่วัดให้เช่า 100 บาท

มีโค๊ดที่วัดให้เช่า 500 บาทครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 03:31:59 »

น่าจะของหลวงพ่อตัดครับ

เพราะว่าตะกรุดไม่มีโค๊ด ที่วัดให้เช่า 100 บาท

มีโค๊ดที่วัดให้เช่า 500 บาทครับ

ตะกรุดลักษณะตะกั่วม้วน ๕ รอบ ยาวประมาณ ๓ นิ้ว แบบมีจารนอก-จารใน จะมีการตอกโค๊ดเป็นช่วงเวลาที่ต่างกัน

ถ้าราวๆปี ๒๕๔๐ จะเป็นการตออกโค๊ดเรียง ว.ช.น.

ประมาณปี ๒๕๔๘ จะเป็นโค๊ด ว.ช.น. กระโดด  และจากนั้นก็จะมีอีกหลายๆ โค๊ดตามมา จะกระทั้งหลวงพ่อสั่งว่าไม่ต้องตอกโค๊ดแล้ว

ไม่ว่าจะตอกโค๊ดแบบไหน อย่างไร ในระยะแรกๆ ตะกรุดทุกดอกแจกฟรีครับ ไม่มีราคา  ถ้าจะทำบุญก็ใส่บาตรไว้ ยุคก่อนๆไม่ได้ตั้งบาตรไว้ให้

ก็เหน็บๆ วางๆ ถวายหลวงพ่อท่านไป ยิ่งถวายกลับเป็นว่าจะยิ่งได้ ต้องรับมาแล้วถวายกลับให้ท่านไว้แจกคนอื่้นๆ ต่อไป

ตะกรุดที่เป็นยันต์มหาอุดแบบในรูป ไม่มีชื่อเรียกเป็นรุ่นครับ ส่วนมากจะมาเรียกกันเองเพื่อความเข้าใจ ว่า รุ่นเตา ซ่อมโบสถ์ เสาร์ห้า

ตะกรุดในรูป ถ่ายไกลไปนิด มองดูเหมือนตะกรุดจารในนะครับ สภาพเรียบร้อยไม่เหมือนตะกรุดปั๊มยันต์  น่าสนใจครับ

มาวันนี้เป็นราคากันไปหมดแล้ว  ยอมเลยครับพี่น้อง

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 พ.ค. 2552, 03:43:13 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบครับ ตอนนี้กำลังสะสมเงินซื้อกล้องถ่ายอยู่ครับ ถ้าได้แล้วจะถ่ายมาให้ท่าน ๆๆ ได้ชมหมายกันครับ
ขนาด รูปที่ลง ล๊อดเกต ของครูบาอริยชาติ (ครูบาน้อย)ยังใช้เครื่องสแกนสแกนภาพเลยครับ ใครมีกล้องที่ไม่ใช้แล้ว ให้ผมเช่าซื้อต่อได้ไมครับ
จงขอบคุณอย่างยิ่ง  :054:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 พ.ค. 2552, 10:49:31 »

แล้วดอกนี้ละคับ ผมได้มาจากหลวงพ่ออิฐ วัดจุฬามณี ขอของดีท่านท่านเลยให้มา ตะกรุดวัดชายนา
ไม่ทราบว่าเรียกว่ารุ่นอะไรคับ มีโค๊ด วชน โค๊ดเดียวอะคับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 10:42:12 »
สอบถามหน่อยครับ  ตะกรุดขุนกระบี่ของวัดบางพระ  ห้อยเอวได้ไหมครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 10:50:26 »
สอบถามหน่อยครับ  ตะกรุดขุนกระบี่ของวัดบางพระ  ห้อยเอวได้ไหมครับ

ได้แน่นอนครับ ไม่มีปัญหาผมก็คาดไว้ที่เอวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 10:53:53 »
ขอบคุณ หลายๆ ครับ ท่าน gottkung

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 พ.ค. 2552, 10:55:05 »

ผมก็คาดที่เอวครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 12:14:46 »

ผมก็คาดที่เอวครับท่าน  :015:

...พี่เบิร์ทมีเอวด้วยเหรอครับ  07;...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:40:46 »

แล้วดอกนี้ละคับ ผมได้มาจากหลวงพ่ออิฐ วัดจุฬามณี ขอของดีท่านท่านเลยให้มา ตะกรุดวัดชายนา
ไม่ทราบว่าเรียกว่ารุ่นอะไรคับ มีโค๊ด วชน โค๊ดเดียวอะคับ

ตะกรุดแบบนี้ มักจะเรียกกันเองว่า ตะกรุดตอกโค๊ดกระโดดครับ  ตามธรรมดาแล้ววัดไม่ได้ตั้งชื่อรุ่นนั้นรุ่นนี้ 

แต่จะเรียกกันตามเหตุการณ์บ้าง เช่น ตะกรุดวันเพ็ญ ตะกรุดเสาร์ห้า  ตะกรุดเตา

ตะกรุดชุดตอดโค๊ดกระโดดในภาพเป็นตะกรุดแจกในช่วงปี ๔๘  ซึ่งตอนนั้นทางวัดกำลังซ่อมแซมอุโบสถ 

ใครไปวัดก็ได้รับแจกคนละหลายๆดอก  ถ้าใครทำบุญช่วยซ่อมโบสถ์ ๑๐๐ บาท ก็จะได้ตะกรุดหนึ่งดอก

เคยคุยกันว่า ตะกรุดที่มีไว้ให้คนทำบุญซ่อมโบสถ์กับที่หลวงพ่อกำลังนั่งแจก ต่างกันตรงไหน

คำตอบคือ  ตะกรุดไม่ต่าง แต่ต่างกันตรงที่ ถ้ามาที่ตู้บูชาวัตถุมงคล ทำบุญ ๑๐๐ ก็ได้ตะกรุดไป  ถ้าเข้าไปหาหลวงพ่อ ก็ได้รับฟรีๆ

ซึ่งตะกรุดจะมีทั้งแบบจารใน ไม่มีจารนอก และมีจารนอก จารใน  ทุกดอกหลวงพ่อไม่ได้จารเอง ไม่ได้ม้วนเอง ครับ

ตะกรุดชุดนี้ต้องถือว่้าเป็นชุดที่มีประสบการณ์มากที่สุด  ทำให้ทุกคนรู้จักหลวงพ่อตัด วัดชายนาครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 08:41:22 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:48:44 »
[

ตะกรุดแบบนี้ มักจะเรียกกันเองว่า ตะกรุดตอกโค๊ดกระโดดครับ  ตามธรรมดาแล้ววัดไม่ได้ตั้งชื่อรุ่นนั้นรุ่นนี้ 

แต่จะเรียกกันตามเหตุการณ์บ้าง เช่น ตะกรุดวันเพ็ญ ตะกรุดเสาร์ห้า  ตะกรุดเตา

ตะกรุดชุดตอดโค๊ดกระโดดในภาพเป็นตะกรุดแจกในช่วงปี ๔๘  ซึ่งตอนนั้นทางวัดกำลังซ่อมแซมอุโบสถ 

ใครไปวัดก็ได้รับแจกคนละหลายๆดอก  ถ้าใครทำบุญช่วยซ่อมโบสถ์ ๑๐๐ บาท ก็จะได้ตะกรุดหนึ่งดอก

เคยคุยกันว่า ตะกรุดที่มีไว้ให้คนทำบุญซ่อมโบสถ์กับที่หลวงพ่อกำลังนั่งแจก ต่างกันตรงไหน

คำตอบคือ  ตะกรุดไม่ต่าง แต่ต่างกันตรงที่ ถ้ามาที่ตู้บูชาวัตถุมงคล ทำบุญ ๑๐๐ ก็ได้ตะกรุดไป  ถ้าเข้าไปหาหลวงพ่อ ก็ได้รับฟรีๆ

ซึ่งตะกรุดจะมีทั้งแบบจารใน ไม่มีจารนอก และมีจารนอก จารใน  ทุกดอกหลวงพ่อไม่ได้จารเอง ไม่ได้ม้วนเอง ครับ

ตะกรุดชุดนี้ต้องถือว่้าเป็นชุดที่มีประสบการณ์มากที่สุด  ทำให้ทุกคนรู้จักหลวงพ่อตัด วัดชายนาครับผม

[/quot

ชัดเจนมากครับเมฆ :016:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2552, 11:00:29 »
เออ อยากทราบว่าตะกรุดของหลวงพ่อตัดคาดเอวได้ปะคับ
คือว่าเพื่อนผมบอกว่าคาดเอวไม่ได้อะครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2552, 11:55:18 »
เออ อยากทราบว่าตะกรุดของหลวงพ่อตัดคาดเอวได้ปะคับ
คือว่าเพื่อนผมบอกว่าคาดเอวไม่ได้อะครับ

คาดเอวได้ครับ ตะกรุดเป็นเครื่องคาดอยู่แล้ว ถ้าดอกใหญ่หน่อยก็สะพายแล่งเอาก็ได้ครับ  :095: :095:

ใช้ได้ตั้งแต่ระดับเอวขึ้นมา  อย่าให้ต่ำกว่านั้น เป็นอันใช้ได้ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 01:46:51 »
ผมอยากทราบว่าที่วัดไหนมีตะกรุดสายเสน่ห์บ้างอะครับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:00:41 »
น่าจะเป็นเพิ่มตะกรุดสายสมุทรสาครครับ

เช่นตะกรุดหลวงพ่อมาลัยวัดบางหญ้าแพรกรุ่นแรก (ราคายังไม่สูง)

แล้วก้อตะกรุดของหลวงปู่สุดวัดกาหลงข้างนอกเป็นยันต์ตระกร้อข้างในมีอัฐิหลวงพ่อใส่อยู่ครับถ้าให้ชัว+เหรียญปี21ไปด้วยแจ่มเลยครับ :005: :005: :005: (ราคายังไม่สูงอีกเช่นกัน)

น่าสนใจทั้ง2ดอกเพราะผมก็เก็บไว้ที่คู่
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 10:31:58 »
น่าจะเป็นเพิ่มตะกรุดสายสมุทรสาครครับ

เช่นตะกรุดหลวงพ่อมาลัยวัดบางหญ้าแพรกรุ่นแรก (ราคายังไม่สูง)

แล้วก้อตะกรุดของหลวงปู่สุดวัดกาหลงข้างนอกเป็นยันต์ตระกร้อข้างในมีอัฐิหลวงพ่อใส่อยู่ครับถ้าให้ชัว+เหรียญปี21ไปด้วยแจ่มเลยครับ :005: :005: :005: (ราคายังไม่สูงอีกเช่นกัน)

น่าสนใจทั้ง2ดอกเพราะผมก็เก็บไว้ที่คู่

กระทู้นี้เก่าแล้วครับ ตอนนั้นยังไม่ได้ไปวัดบางหญ้าแพรกเลย

:114:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 05:14:45 »
ผมอยากทราบว่าที่วัดแถวบางแคมีวัดไหนมีตระกรุดเกี่ยวกับเสน่ห์บ้างอะครับ

ออฟไลน์ manowsbvaz

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 ม.ค. 2555, 03:01:02 »

เห็นเขาโชว์ก็เลยโชว์บ้าง
ขออภัยมือใหม่หัดสะสมนะครับ

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 ม.ค. 2555, 03:16:14 »
1 เสียงสำหรับ ตระกรุดหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง ครับ ส่วนหลวงปู่เจียม สุรินทร์ เดินทางดีครับ เเละตระกรุดหลวงปู่เเวนกายครับ โดยเฉพาะหนังเสือครับ ขอบคุณครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 ม.ค. 2555, 04:28:31 »
1 เสียงสำหรับ ตระกรุดหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง ครับ ส่วนหลวงปู่เจียม สุรินทร์ เดินทางดีครับ เเละตระกรุดหลวงปู่เเวนกายครับ โดยเฉพาะหนังเสือครับ ขอบคุณครับ
แจ่มครับ ตามนั้นเลย ผมก็ใช้99ดอกครับ ทั้งเก่าและใหม่ แต่ติดตัวอยู่ไม่มีดอก 1.ตระกรุดแม่ทัพหลวงพ่อเกาะ 2.หลวงเนียม วัดน้อย 3.สำคัญที่สุดในชีวิตคือ ตระกรุดชายผ้าถุงแม่ ชายสะโหร่งพ่อ

ออฟไลน์ lp.boonma

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 ม.ค. 2555, 05:17:04 »
ผมได้ยินมาว่าตะกรุดวัดไร่ชิงออกปี๒๕๕๔ (ปีที่ผ่านมา) พรรคพวกเจอประสบการณ์ ๒ หน ติดๆๆกัน พวกบอกว่าสุดๆๆ(ราคาเยาว์ด้วยเพราะพี่งออกปีที่ผ่านมาเอง

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 ม.ค. 2555, 06:44:11 »
ผมก็มีตะกรุดหลวงปู่เปิ่นล้วนๆรอบเอวครับและก็ได้มาใหม่รุ่นพี่ที่บ้านบูชามาให้ผมตอนปีใหม่แกกลับไปบ้านแฟนเลยไปวัดบางหญ้าแพรก จ.สมุครสาคร(หลวงพ่อมาลัย)เช่าตะกรุดตี๋ใหญ่มาให้ผม1ดอกครับ (หลวงพ่อมาลัยเป็นอาจารย์ของตี๋ใหญ่อีก1รูปครับ) :001:
รักและศรัทธา