ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบที่รับทำเข็มสักครับจะทำไปถวายตำนัก  (อ่าน 6224 ครั้ง)

ออฟไลน์ tum karay

• ทุติยะ
  • **

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กด คำว่า ค้นหา แล้วพิมพ์สิ่งที่ต้องการดูนะครับ มีข้อสงสัยแล้วค่อยมาตั้งถาม ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เอ่อ..

ช่วยพิมพ์ความต้องการ หรือข้อสงสัย ให้กระจ่างกว่านี้ได้ไหมคะ

คือแบบว่า

ตั้งใจเข้ามาอ่าน

แต่....

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• ทุติยะ
  • **
 :054:คือว่าอยากทราบที่ทำ เข็มสัก  นะครับ จะทำไปถวาย สำนักครับ :054: :054:

ออฟไลน์ chai2009

• ตติยะ
    • อีเมล
 37;ผมก็อยากทำเหมือนกันแระครับแต่จนด้วยเกล้าจริงๆครับหาที่ทำไม่ได้เลยแต่ถ้าได้เห็นตัวอย่างรูปส่วนหัวเข็มชัดๆคงทำได้ไม่อยาก ว่าจะเอาเครื่องสักไปถวายท่านก็กลัวท่านจะใช้ลำบาก แต่มีพี่คนหนึ่งแนะนำเครื่องสักคิ้วก็ไม่รุ้ว่าจะเวิกร์หรือป่าวไม่แน่ใจเลยยังไม่คืบหน้าอ่ะครับ02;

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
เคยอ่านเจอเรื่องนี้ในบอร์ดหมู่บ้านคาถาฯ สักเสกเลขยันต์ อ่ะครับ ลองเข้าไปดู

• ทุติยะ
  • **

เคยอ่านเจอเรื่องนี้ในบอร์ดหมู่บ้านคาถาฯ สักเสกเลขยันต์ อ่ะครับ ลองเข้าไปดู
ขอบคุณครับ :054: :054:

• ตติยะ
    • อีเมล
 02;ถ้าได้ที่ไหนบอกผมมั้งนะครับจะได้ทำด้วยหามานานแล้ว....

ขอบคุณมาก 15;

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
อยากได้เข็มสักไม่ต้องไปหาซื้อมันแพง   คนที่มีหรือคนทำมันชอบอ้างว่าเป็นของเก่าหรือข้ออ้างต่างๆนาๆ เพื่อที่จะขายแพง                          เมื่อก่อนลุงเคยทำถวายหลวงพี่ตี๋ วิธีการคือให้คุณดูตัวอย่างหรือถ่ายรูปไว้แล้วไปที่โรงกลึง แล้วสั่งเขาดังนี้
1.เหล็กเส้นชนิดไม่เป็นสนิมหรือสแตนเลส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาดเท่าดินสอ
2.ผ่าตรงกลางที่ปลายด้านใดด้านหนึ่งยาว 1นิ้วครึ่ง
3.ฝนปลายที่ผ่าให้เรียวแหลมจรดปลายระยะ 2นิ้วครึ่ง
4.ความยาวไม่สามารถระบุได้ต้องถาม อาจารย์ท่านเอาเองว่าท่านใช้ขนาดความยาวเท่าไหร่ แต่ลุงขอแนะนำว่าทำแบบต่อด้าม
  หลายขนาดจะดีกว่าไหม คงจะหายสงสัยแล้วซินะ ได้ของสวยราคาไม่แพงบางร้านแถมกลึงตรงหัวให้อีกด้วย :075:ลุงต้อเอง

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
อยากได้เข็มสักไม่ต้องไปหาซื้อมันแพง   คนที่มีหรือคนทำมันชอบอ้างว่าเป็นของเก่าหรือข้ออ้างต่างๆนาๆ เพื่อที่จะขายแพง                          เมื่อก่อนลุงเคยทำถวายหลวงพี่ตี๋ วิธีการคือให้คุณดูตัวอย่างหรือถ่ายรูปไว้แล้วไปที่โรงกลึง แล้วสั่งเขาดังนี้
1.เหล็กเส้นชนิดไม่เป็นสนิมหรือสแตนเลส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาดเท่าดินสอ
2.ผ่าตรงกลางที่ปลายด้านใดด้านหนึ่งยาว 1นิ้วครึ่ง
3.ฝนปลายที่ผ่าให้เรียวแหลมจรดปลายระยะ 2นิ้วครึ่ง
4.ความยาวไม่สามารถระบุได้ต้องถาม อาจารย์ท่านเอาเองว่าท่านใช้ขนาดความยาวเท่าไหร่ แต่ลุงขอแนะนำว่าทำแบบต่อด้าม

หลายขนาดจะดีกว่าไหม คงจะหายสงสัยแล้วซินะ ได้ของสวยราคาไม่แพงบางร้านแถมกลึงตรงหัวให้อีกด้วย :075:ลุงต้อเอง

ตอบได้ชัดเจนเข้าใจง่าย มากครับ  :015: ขอขอบคุณแทนน้องและผู้อ่านท่านอื่นครับท่าน  :054:  :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 07:56:10 โดย Phat007 »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า มีที่ไหนทำเข็มสักจำหน่ายบ้าง แต่ถ้าไปให้ร้านกลึุง กลึงให้คงจะพอได้  

คงต้องอธิบายให้ทางร้านเข้าใจด้วย  ตามที่ลุงต้อแนะนำครับ

ของผมเอง เคยลองทำกัน ตระเวนหาสเตนเลสเส้นจนได้ขนาดถูกใจ

กลับไปที่ถิ่นเดิม ได้รุ่นน้องที่พระจอม ช่วยเรื่องงานกลึง

ลองทำกันได้มา ๓ เล่ม ครับ  กลึุงจากสเตนเลสขนาด  ๑ หุนครึ่ง กับ  ๑ หุน

เข็มสักที่มีขนาด ๑ หุนครึ่ง น้ำหนักจะหนักมือไปพอสมควร  จุกได้ใจเลยทีเดียว คงต้องตัดให้สั้นลงอีก

ส่วนขนาด ๑ หุน กำลังดีครับ คล่องมือดีครับ  น่าจะเวิร์คกว่า

ความยาวคงแล้วแต่ความพอเหมาะของแต่ละท่านครับ

สรุปสุดท้าย คือ เข็ม ขนาด ๑ หุ่น แบบถอดประกอบได้ เผื่อต้องพกพาไปไหน ต่อไหน

สองเล่มนี้ ยังไม่ผ่านครับ ต้องปรับแต่หัวเข็มกันอีก ยังไม่ถูกใจ ยังต้องมีภาคต่อ....แน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 09:47:58 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
โฮะๆๆ

ของเรา 2 หุน แนะ

กะแทง ตายเลย ไหมเนี่ย

อิอิ

^^

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
โฮะๆๆ

ของเรา 2 หุน แนะ

กะแทง ตายเลย ไหมเนี่ย

อิอิ

^^

๒ หุน !!  ... ถนัดขนาดนั้นเหรอครับ  22; 22;

แต่คงจับถนัดดี เคยเห็นของอาจารย์ท่านหนึ่ง เข็มประมาณนั้น แทงได้ฟีลดีจริงๆ  

ขอเริ่มจากเล็กๆ ไปก่อนดีกว่าครับท่าน  
:005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2552, 02:59:06 โดย อชิตะ »

• ตติยะ
    • อีเมล
  03;โอ้โห....ต้องขอกราบขอบพระคุณทั้งสองท่านอย่างงามๆเลยครับ  ของจริงไม่มีกั๊กหามานานแล้วทัวภาพและขอมูลสุดยอดจริง จะรอชมต่อภาคต่อไปนะครับ....25;

• ตติยะ
    • อีเมล
 07;ขออีกนิดครับพี่แบบถอดได้ทำไงครับขอรูปด้วย...เป็นวิทยาทานครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pichet2524

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่สอน