ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาของขึ้นทุกครั้ง มีใครเป็นอย่างผมบ้าง  (อ่าน 2569 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
เวลาของขึ้นทุกครั้ง  ผมจะรู้สึกตัวตลอดเวลา แต่ว่าตัวสั่น  มือสั่น  แขนกางออกแบบควบคุมไม่ได้  บางทีส่งเสียงออกมาเหมือนเสือ  (ผมสักเสือคู่ที่หลังกับเสือตีนโตที่หน้าอก)  แต่ผมจะรู้สึกตัวตลอกเวลา  เพียงแต่ควบคุมไม่ได้บางครั้ง  กำลังของขึ้นขณะกำลังสักอาจารย์หนวดต้องหยุดบอกให้ลืมตาก่อน  ผมเคยถามพี่ๆที่ของขึ้น  เขาบอกว่าอาการเหมือนตอนหลับคือไม่รู้สึกตัวว่าทำอะไรลงไป  แต่ของผมจะรู้สึกตัวตลอดเวลา  ผมมีความเข้าใจว่าไม่ใช่อาการของคนของขึ้นหรือเปล่าครับ  หรือว่าติดไปเองว่าของขึ้นก็เลยสั่นไปกับเขาบาง  ที่เรียกว่าอุปาทาน  ผมนั้งสวดมนต์และนั้งสมาธิเป็นประจำทุกวัน ทำมา2 ปีแล้วครับ  และทุกครั้งที่นั้งสมาธิก็มีอาการเลยและผมจะรู้ด้วยว่าจะมาตอนไหน  เพราะทุกครั้งที่ผมกำหนดจิต  ผมจะย้ายสติไปที่กลางหว่างคิ้วกลั้นหายใจสักพัก   แล้วย้ายสติไปที่กลางหน้าผากอาการสั้นและส่งเสียงออกมาแต่มีสติรู้ตัวตลอดเวลา   (ทั้งๆที่ไม่ได้ท่องคาถายันต์นั้นๆเลย)  แบบนี้ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ  เรียนพี่ๆที่มีประสบการณครับ  ที่ผมสักมาก็ตามโลโก้  ชื่อผมนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ไม่ทราบเหมือนกันครับผม  รอผู้รู้ และเคยลองนะครับ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
สักมาไม่เคยของขึ้นน่ะครับ
แต่ก็ยินดีและพอใจที่ได้สัก ได้ของดีมาครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ไม่ทราบเหมือนกัน ตั้งแต่สักมา ไม่ว่าจะไปเข้าพิธีภารยักษ์ หรือเป่ายันต์ที่ไหนก็ไม่เคยของขึ้น หรือมีอาการอะไรแปลกๆซะที เห็นแต่ของคนอื่นขึ้นเอา ขึ้นเอา ดูแล้วเหนื่อแทน ผมไม่ค่อยอยากให้ของขึ้นซะเท่าไหร่ครับ ถ้าจะขึ้นก็ขอให้ขึ้นเวลามีภัยมาถึงตัวจริงๆจะดีกว่าครับ  :002:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แหะๆ  ยังไม่เคยขึ้นซักที่ครับ
มีแต่ขนลุก อะ   :075:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าจะเอาคำตอบและวิธีการแก้ไขที่ีดีแท้แน่นอน
แนะนำว่าให้กราบเรียนถามพระอาจารย์ท่านได้เลยครับผม
ท่านจะเมตตาแถลงไขให้อย่างกระจ่างแจ้งที่สุดครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตามที่ท่านก๊อตว่านั่นแหละครับ

ถามพระอาจารย์หรือครูบาอาจารย์ที่เราสักมาจะดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
อาการอย่างนี้ผมก็เป็นครับ

แต่ผมบอกตัวเองอย่างเดียวว่า ให้ศรัทธาเข้าไว้ครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
น่ากลัวจัง

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ไม่เคยขึ้นอ่ะครับ ของแบบนี้อยู่ที่ตัวแต่ละบุคคลครับอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อาการแบบนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคนที่สักนะครับ บางคนสักมากทั้งตัวก็ยังไม่มีอาการเลย เป็นเรื่องที่ตอบยากครับ แต่ที่ตอบได้คือ ทุกคนมีของดีติดตัวด้วยกันทุกคนครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ไม่เคยของขึ้นเ้หมือนกัน

แต่มีตอนไปสักกับหลวงพี่ญา
สักเสร็จตัวสั่น มือสั่น
แต่ไม่รู้เพราะว่าเจ็บหลังหรือเปล่า  :075:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอนเย็นๆลองฟัง89.25ดูน่ะครับ และลองโทรไปสอบถามในรายการ จะมีหลวงพ่อตอบคำถามให้น่ะครับ ส่วนใหญ่ก้อจะโทรมาถามเรื่องการนั่งสมาธิ ผมฟังบ่อยๆครับ บางคนเป็นอย่างนั้นอย่างนี้เวลานั่งสมาธิ หลวงพ่อจะช่วยไขข้อข้องใจ ชี้ทางสว่างให้น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
ไม่เคยเป็นอ่ะค่ะ เข้ามาอ่าน   :001:
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ศรัทธานำมาซึ่ง ปาฏิหาร ครับท่าน  :015:

ออฟไลน์ eonozone

• ตติยะ
    • อีเมล
ของผมก็เคยขึ้นครับแต่ที่ขึ้นทุกครั้งก็ตอนไหว้ครูครับ ตอนรดน้ำมนต์ครับ อาการก็คือเรารู้สึกตัวเองตลอดแต่เราควบคุมตัวเองไม่ได้มองอะไรไม่เห็นเลย อันนี้อาการของผมนะครับ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
อาการอย่างนี้ผมก้อไม่เคยครับท่าน  :015: :114:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ของที่จะขึ้นได้มีดังนี้ครับ(ตามความคิดผมเองนะครับ) ท่านอาจารย์ที่มอมให้ สิ่งต่างๆที่มอมให้ศิษย์ด้วยใจบริสุทธิ์ ศิษย์ก็มีใจรับด้วยบริสุทธิ์และศัทธาด้วยความเชื่อมั่นในสิ่งดีๆที่ท่านอาจารย์ได้มอมให้ ก็เกิดกระแสจริตเป็นดวงเดียวกัน เหมือนกระแสไฟฟ้าถ้านำมาใช้ก็ใช้ได้ทุกๆที่ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนๆละครับ ก็ขอให้เราๆท่านๆที่เป็นศิษย์ก็อย่าลืมกราบไห้วครูบาอาจารย์ก่อนหลับก่อนนอนละครับ 09; 08; 08;

ออฟไลน์ punpon

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เป็นเหมือนกัน รู้แต่ควบคุมตัวไม่ได้ 

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยของขึ้น

แต่รู้ว่ามีของอยู่กับตัว

:016: :015: