ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้เรื่องวัดศาลาแดง ไฟไหม้กุฎิพระบ้าง  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  ผมมาอบรมต่างจังหวัด
เห็นมีคนโทรมาบอกว่า
 วัดศาลาแดงไฟไหม้
  ไม่ทราบว่าเรื่องเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ
ผมติดต่อใครที่วัดไม่ได้เลย
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
วันที่ 06 มิถุนายน พ.ศ. 2552 เวลา 12:28:16 น.  มติชนออนไลน์

ไหม้กุฏิวัดศาลาแดงวอดกว่า20หลัง หวิดลามศาลาเปรียญ

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อช่วงเช้าวันที่ 6 มิ.ย. เกิดเหตุไฟไหม้ภายในกุฏิวัดศาลาแดง ตั้งอยู่บน ถ.เลียบคลองทวีวัฒนา เขตตลิ่งชัน เจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.ศาลาแดงเดินทางเข้าตรวจสอบ พบเพลิงกำลังโหมลุกไหม้กุฏิพระสูง 2 ชั้น ลักษณะกึ่งปูนกึ่งไม้อย่างรุนแรง หลังเกิดเหตุประมาณ 20 นาที รถดับเพลิงร่วม 10 คัน ทยอยเดินทางมาช่วยเหลือเร่งฉีดน้ำสกัดเพลิง และสามารถควบคุมเพลิงไว้ได้

จากการสำรวจของเจ้าหน้าที่ตำรวจเบื้องต้น พบว่า มีกุฏิพระถูกเพลิงเผาวอดไป 3 หลัง รวมกว่า 20 ห้อง และเกือบลุกลามเข้าศาลาการเปรียญหลังใหญ่ แต่โชคดีที่เจ้าหน้าที่ดับเพลิง นอกจากนี้ ยังไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บจากเหตุการณ์ครั้งนี้

พระลูกวัด ที่เห็นเหตุการณ์ ให้การว่า เห็นกลุ่มควันพุ่งขึ้นมาจากห้องของพระชรารูปหนึ่งที่อยู่ห้องกลางของกุฏิหลังใหญ่ ที่ปลูกเป็นลักษณะห้องแถวติดกัน และได้ลามไปยังห้องข้างเคียงอย่างรวดเร็ว ทั้งนี้ เมื่อพระเจ้าของห้องต้นเพลิงรูปดังกล่าวทราบเรื่อง ได้เป็นลมล้มพับ

จากมติชนครับ

รถดับเพลิงนับสิบเข้าระดมฉีดน้ำสกัด ก่อนลามไปศาลากลางเปรียญหลังใหญ่ จนท.คุมเพลิงได้แล้ว พระลูกวัดเผย เห็นกลุ่มควันพุ่งออกมาจากห้องพระชรารูปหนึ่ง แต่ไม่ทราบสาเหตุ ...

ผู้สื่อข่าวรายงานวันนี้ (6 มิ.ย.) ว่า เมื่อช่วงเช้า เกิดเหตุไฟไหม้ภายในกุฏิวัดศาลาแดง ตั้งอยู่บน ถ.เลียบคลองทวีวัฒนา เขตตลิ่งชัน เจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.สาลาแดงเดินทางเข้าตรวจสอบ พบเพลิงกำลังโหมลุกไหม้กุฏิพระสูง 2 ชั้นลักษณะกึ่งปูนกึ่งไม้อย่างรุนแรง หลังเกิดเหตุประมาณ 20 นาที รถดับเพลิงร่วม 10 คัน ทยอยเดินทางมาช่วยเหลือเร่งฉีดน้ำสะกัดเพลิง และสามารถควบคุมเพลิงไว้ได้เมื่อสักครู่ที่ผ่านมานี้

จากการสำรวจของเจ้าหน้าที่ตำรวจเบื้องต้น พบว่า มีกุฏิพระ ถูกเพลิงเผาวอดไป 3 หลัง รวมกว่า 20 ห้อง และกำลังจะลุกลามเข้าศาลาการเปรียญหลังใหญ่ แต่โชคดีที่เจ้าหน้าที่ดับเพลิง สามารถฉีดน้ำสะกัดได้อย่างรวดเร็ว จึงไม่ลุกลามไปมากกว่านี้ และไม่มีใครได้รับบาดเจ็บจากเหตุการณ์ใครครั้งนี้ ซึ่งจากการสอบสวนพระลูกวัด ที่เห็นเหตุการณ์ ทราบว่าได้เกิดกลุ่มควันพุ่งขึ้นมาจากห้องของพระชรารูปหนึ่ง ที่อยู่ห้องกลางของกุฏิหลังใหญ่ ที่ปลูกเป็นลักษณะห้องแถวติดกัน และได้ลามไปยังห้องข้างเคียงอย่ารวดเร็ว

อย่างไรก็ตาม พระเจ้าของห้องต้นเพลิงรูปดังกล่าว ทราบเรื่อง ถึงกับเป็นลมล้มพับ บรรดาเพื่อนพระด้วยกันต้องปฐมพยาบาลเป็นการด่วน ล่าสุดเจ้าหน้าที่วิทยาการ กำลังเดินทางเข้าตรวจสอบหาสาเหตุที่แท้จริงแล้วในขณะนี้

จากไทยรัฐครับ

เมื่อเวลา 09.38 น. วันที่ 6 มิ.ย 52 คุณเสงี่ยม แจ้งไฟไหม้กุฎิไม้ 1 ชั้น ภายในวัดศาลาแดง เยื้องกับตลาดสนามหลวง 2 ล่าสุดแสงเพลิงลุกไหม้อย่างแรง ยังไม่มีรถดับเพลิงมาที่เกิดเหตุ **ประสาน คุณวนิดา เจ้าหน้าที่สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กทม. ( 199) รับแจ้งแล้วได้ส่งรถดับเพลิงจาก ทวีวัฒนา และตลิ่งชัน ไปที่เกิดเหตุแล้ว พื้นที่ สน.ศาลาแดง มี พ.ต.ท ทรรศธรรม นาคมณี พงส.( สบ.3 ) ตรวจสอบที่เกิดเหตุ **09.40 น. คุณเสงี่ยม แจ้งว่ามีรถดับเพลิงมาถึงแล้ว **09.57 น. คุณเสงี่ยม แจ้งคืบหน้าว่ามีรถดับเพลิงมาที่เกิดเหตุแล้วประมาณ 4-5 คัน อยู่ระหว่างควบคุมเพลิง **10.05 น. คุณเสงี่ยม แจ้งคืบหน้าว่าสามารถควบคุมเพลิงได้แล้ว ไฟลุกไหม้กุฎิเสียหายไป 3 หลัง โดยต้นเพลิงเกิดจากกุฎิที่พระภิกษุชรา รูปหนึ่ง จำวัดอยู่ พอท่านทราบข่าวก็ถึงกับเป็นลม เจ้าหน้าที่ต้องช่วยกันปฐมพยาบาล **10.45 พ.ต.ท.ทรรศธรรม นาคมณี พงส.(สบ.3) แจ้งเพิ่มเติมว่าเพลิงได้ลุกไหม้กุฎิ ซึ่งปลูกเป็นกุฎิไม้ยกพื้นสูง เสียหายทั้งหมด 3 หลัง ขณะเกิดเหตุไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ ส่วนสาเหตุอยู่ระหว่างตรวจสอบ

จากร่วมด้วยช่วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2552, 10:16:14 โดย Pig_Never_Die »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนสำหรับข่าวสารครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สาธุครับ ดีแล้วที่ผ่านไปด้วยดีไม่มีใครเป็นอะไร ...  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โชคดีนะครับที่ไม่มีพระสงฆรูปใดที่ท่านได้รับอันตราย
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรมครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ครับ ก็ คงต้องระวังๆกันหน่อยครับ ฝืนไฟนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2552, 06:31:41 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
จากเวปคนรักมีด เห็นคนที่พึ่งไปที่วัดศาลาแดงมา บอกว่ากุฏิของหลวงพี่ปุ้มไม่โดนไฟไหม้ครับ แต่ไหม้ตรงกุฏิฝั่งตรงข้ามเลยครับ  :002:

http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=5504&st=120&start=120

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
จากเวปคนรักมีด เห็นคนที่พึ่งไปที่วัดศาลาแดงมา บอกว่ากุฏิของหลวงพี่ปุ้มไม่โดนไฟไหม้ครับ แต่ไหม้ตรงกุฏิฝั่งตรงข้ามเลยครับ  :002:

http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=5504&st=120&start=120

อ่านข่าว ก็นึกว่ากุฎิพระอาจารย์ผม โดนพระเพลิง ทำตามหน้าที่ไปแล้ว สาธุ แคล้วคลาดปลอดภัย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอแสดงความเสียใจต่อวัดศาลาแดงด้วยครับ

ถ้ามีการจะสร้างกุฏิใหม่เมื่อไหร่ช่วยมาประกาศบอกกันบ้างนะครับ  จะได้ช่วยกันร่วมบุญสร้างเสนาสนะครับ

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ CaSaNoVa

• ปัญจมะ
กุติอาจารย์ได้รับความเสียหายเล็กน้อยแล้วมีเครื่องใช้เสียหายบางส่วนคับพี่เกือบไปเหมือนกัน ผมไปตอน11โมงเห็นใจหายเลยนึกว่าโดนกุติอาจารย์ด้วย

อาจารย์บอกว่าเกือบไม่มีกุติให้สักแล้ว..... :075:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณข่าวสารครับ โชคดีที่ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ก็ดีนะครับ
ที่ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ
ยังไงเอาชีวิตไว้ก่อนเป็นสิ่งดี
ทรัพย์สินแม้สูญเสียไป แต่ก็หากลับมาได้

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ร่วมด้วยช่วยกันครับท่าน ทางวัดต้องการปัจจัยเป็นจำนวนมากในการปฎิสังขร ครับท่าน

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้ทราบข่าววันนั้นเป็นห่วงกุฏิสุดภวาของหลวงพี่ปุ้มมากเลยคับ ท่านใดไปมาถ่ายรูปไว้ช่วยลงบ้างนะคับ