ผู้เขียน หัวข้อ: ใครฝึกเพ่งกสิณบ้างครับ  (อ่าน 2600 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
ใครฝึกเพ่งกสิณบ้างครับ
« เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 03:08:09 »
มีใครฝึดเพ่งกสินบ้างไหมครับ   หากมีประสบการณ์หรือเคยเพ่งกสิน  กองไหนก็ได้เข้ามาให้ประสบการแก่ผมที่ครับ  ผมพึ่งจะเริ่มฝึกครับ  ตอนนี้ฝึกเพ่งกสินสีเขียวครับเพราะผมชอบสีเขียว

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: ใครฝึกเพ่งกสิณบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 03:17:46 »
ให้เข้าไปหมวดสนทนาประสาผู้ประพฤติ หัวข้อ"ว่าด้วยเรื่อง กสิน"จะมีคำอธิบายอยู่
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ใครฝึกเพ่งกสิณบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 05:29:42 »
ขอนำเสนอข้อมูล ด้วยความเคารพครับ

กสิณ มีอยู่ทั้งหมด 10 กองด้วยกัน ดังนี้

ปฐวีกสิณ    เป็นกสิณเพ่งดิน
อาโปกสิณ  เป็นกสิณเพ่งน้ำ
เตโชกสิณ   เป็นกสิณเพ่งไฟ
วาโยกสิณ   เป็นกสิณเพ่งลม
นีลกสิณ     เป็นกสิณเพ่งสีเขียว
ปีตกสิณ     เป็นกสิณเพ่งสีเหลือง
โลหิตกสิณ  เป็นกสิณเพ่งสีแดง
โอทากสิณ  เป็นกสิณเพ่งสีขาว
อาโลกกสิณ เป็นกสิณเพ่งแสงสว่าง
อากาสกสิณ เป็นกสิณเพ่งอากาศ

ผมเคยฝึกปฏิบัติเพ่งลูกแก้ว แนวหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ครับ
เมื่อฝึกไประยะหนึ่ง ผมพบว่า สามารถมองภาพ 3 มิติได้ดี
เขียนแบบ วิชา Drawing ได้ถูกต้อง และรวดเร็วมากกว่าคนอื่น 2 เท่า
สอบไม่ต้องอ่านหนังสือเลยครับพี่น้อง (ได้บีบวก อิ อิ เกือบเอ)   
จนเพื่อนๆแปลกใจครับ
ไม่แน่ใจว่าเป็นกสิณข้อแสงสว่างหรือเปล่า
หลักการคือพยายามเพ่งแต่ลูกแก้ว ไม่คิดอย่างอื่น ไม่ต้องกำหนดลมหายใจ
เพ่งจดจ่ออยู่แต่ลูกแก้วเท่านั้น จะจินตนาการวางลูกแก้วไว้นอกตัว หรือในตัวก็ได้ครับ
เมื่อปฏิบัติจนได้เห็นลูกแก้วแล้ว ท่านว่าให้ไปต่อวิชากับหลวงพ่อที่วัดครับ
จะเป็นการดีที่สุด  เพราะวิชานี้ หลงทางได้ง่ายครับ
ผมฝึกมานาน ยังไม่ไปไหนเลยครับ  บางคนฝึกไม่นาน ไปไกลแล้ว
แล้วแต่บารมีของใครของมันครับ ซื้อไม่ได้ ขอกันก็ไม่ได้ ต้องปฏิบัติเองเท่านั้น