ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคับเรื่องฝังตะกรุด  (อ่าน 7057 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุริยะ

• ฉัฏฐะ
  • *
ถามคับเรื่องฝังตะกรุด
« เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 07:10:55 »
ที่วัดบางพระมีการฝังไหมคับ

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
ตอบ: ถามคับเรื่องฝังตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 07:19:11 »
ผมก็ไม่รู้นะ ว่าที่วัดบางพระมีหรือป่าวนะ

ว่าแต่ ฝังตะกรุด ดียังไง ?

เพื่อนผมมันฝังมา ใต้แขนขวา อันเล็กๆ ประมาณ 0.5ซ.ม. เป็นเหล็กนะ
มันบอกว่า ฝังมาแต่เด็กๆแล้ว
*-* ดี ชั่ว รู้หมด แต่อดไม่ได้ *-*

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 07:47:33 »
เท่าที่รู้มาไม่รู้ถูกป่าวนะคับ
มันเหมือนกับการที่เรานำตะกรุดติดตัวไปตลอดเวลา
เหมือนกับการสักอ่ะคับที่มาจากการนำยันต์ต่างๆ
มาสักลงบนผิวหนัง

ออฟไลน์ ยียวน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 08:57:14 »
อันนี้เคยได้ยิงมานะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการฝั่งตะกรุดเปล่า คือเวลาโดนยิง จะไหลไปรับกระสุน โดนฟันก็ไหลไปรับดาบ ประมาณนี้นะได้ยินมานานละจำไม่ได้

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 11:03:30 »
การฝังตระกรุดที่วัดไม่มีครับเท่าที่รู้นะครับ..เท่าที่รู้วัดที่มีการฝังตระกรุดแน่ๆก็ที่วัดหลวงพ่อคูณ ครับ มีแน่นอน100%
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พ.ย. 2549, 11:09:10 »
ลองถาม หลวงพี่ญา ดูว่ามีหรือไม่
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ย. 2549, 04:27:19 »
ที่วัดหลวงพ่อคูณมีการฟังแน่ๆคับ    การฝังตะกรุดเขาเรียกอีกอย่างนึงว่า    ฝังจาก  คัยผม

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พ.ย. 2549, 04:54:58 »
...ถูกอย่างที่น้อง  เจมส์  บอกคราบ ที่ วัดบ้านไร่ ที่หลวงพ่อคูณ อยู่  ฝังตะกรุดทอง  คราบ  ผมก้อยู่โคราชเช่นกันคราบ....คนที่มีประสบการณ์ มีเยอะมากมายคราบ....วิธิการฟัง ที่ วัดบ้านไร่ นั้น ถ้าใครไม่ใจจริง  ยากครับที่จะได้ฟัง......ดูแล้วเสียวมากๆเลย ผมอยู่ โคราช เห็น ญาติพี่ น้อง ไปฝังกันเยอะคราบ.........

*****ส่วนท่านที่ ถาม ว่า ที่ วัดบางพระ ของเราฝังหรือ  เปล่า ผมตอบให้คราบ  ฝังคราบ อาจารย์ ญา ท่านเคยบอกช่วงที่ผมไปอยู่ วัด ช่วงปิดเทอม ว่าประมาณ ช่วง ปีใหม่ ถ้าใครอยากฝังตะกรุดทอง  ให้มา ฝังได้เลยคราบ อาจารย์ ญา  ท่านบอก ทำจำนวน จำกัด คราบ เพราะทอง มันแพง ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะดอกละเท่าไร........ช่วงปีใหม่คราบ ถ้าใครอยากฝัง ก้รองไปดูคราบ...

***หมายเหตุ ที่ วัดบางพระ ไม่ได้ฝังประจำน่ะคราบ อย่าเข้าใจผิดว่า  มี ฝัง ทุกวัน ช่วง ปีใหม่เท่านั้นคราบ ที่จะทำการฝังให้ และก็มีจำกัดด้วยคราบ..
    และก็ไม่ได้ฝัง ทุกอาจารย์ ด้วย น่าจารย์ ญา น่าจะฝังให้คราบช่วงปีใหม่...ตอนนี้  อาจารย  กำลังให้ ลูกศิตย์ ทำเข็ม สำหรับใช้ฝัง ตะกรุด  อยู่ คราบ***

ใครอยากฝังเชิน ปีใหม่คราบผม....

ปีใหม่คราบ ขอเชิน อาจารย์ ญา ท่านบอกไว้จะฝังให้ช่วงปีใหม่คราบ...มีจำนวนจำกัดคราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2549, 04:57:13 โดย เปียกปูน »
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พ.ย. 2549, 08:05:49 »
จิงอยากที่เพ่ปูน...บอกนาครับ ใครที่อยากฝังตะกรุดเนี่ยต้องใจ จิงๆนาคับ   เพราะผมก้อเคยเหนมา ที่วัดบ้านไร่อ่าอแหล่ะคับ   ดูหวาดเสียวมากๆ  โดยการใช้ตกรุดเนี่ยล่ะครับ  แร้วก้อดึงหนังตรงบริเวณ แขนอ่อน ยื่นออกมาให้ตรึง  แร้วก้อใช้ตะกรุดเนี่ยล่ะเล็งตรงจุดที่จะฝังดีๆ แล้ว ใช้ค้อนตอกให้เข้าอ่าครับ  เปนอันว่าได้ของดีมาอยู่กะตัวครับ   
******เพ่ปูนครับ ถ้ารู้ว่าวันไหนเขาฝังกันลละ  บอกเจมส์ด้วยนะ*******ไม่อยากพลาดงานอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พ.ย. 2549, 08:47:52 »
หลวงพี่ญา ท่านสนิทกับ หลวงพี่หนุ่ม วัดบางแวก ผู้สืบทอดวิชาฝังเข็ม ทองคะนองเดช จากอาจารย์ประคอง
ผู้เป็นศิษย หลวงพ่อพิมพ์มาลัย วัดหุบมะกร่ำ หนองโพ ราชบุรี ท่านคงจะได้รับการถ่ายทอดวิชามา ถา้สังเกตุดีๆ บนกุฎีหลวงพี่ญา
ด้านอาจารย์นัน จะมีรูปหลวงพ่อพิมพ์มาลัย (วัดบางแวกใกล้กับวัดนก หลวงพี่ญาบ้านอยู่ข้างวัดนกครับ)                                               ์

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พ.ย. 2549, 11:37:04 »
ถ้าท่านเริ่มฝังเมื่อไหร่บอกด้วยนะคับ

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 พ.ย. 2549, 10:54:52 »
วันไหว้ครูก็เห็นอาจารย์ ญา มาที่วัดบางแวกครับ
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พ.ย. 2549, 05:23:10 »
***ปีใหม่ไงคราบ ที่บอกไปนั่นละ แต่ไม่แน่ ไปถามอาจารย์ ดูบ่อยแล้วกันคราบ***
***แต่น่าจะเป็นช่วงปีใหม่น่ะคราบ อาจารย์ ท่านบอกแบบนั้ มีจำนวนจำกัดคราบ***

ออฟไลน์ ## chantra ##

• ศิษย์ยังคงเป็นศิษย์
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พ.ย. 2549, 11:12:29 »
อยากได้มั่งค่ะ....จะเจ็บมากไหม

AOY  RCP   [bgcolor=#FF2700][shake]ราชาปลั๊กไฟ[/shake][/bgcolor]

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2549, 05:50:21 »
หุหุ++ไม่อยกาพลาดเรย

ออฟไลน์ HS4PUU

• ตติยะ
  • หนุ่มน่อยหน้ามล คนผมยาว ลูกศิษย์อาจารย์ อ๊อด
    • MSN Messenger - hs4puu@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2549, 02:51:43 »
วัดบ้านไร่  หลวงพ่อคูณ ครับ
ฝังตระกุด
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์:::: ขอลอกพี่ตั้มนะ ครับ ศิษย์ครูเดียวกัน