ผู้เขียน หัวข้อ: จะบูชาเทพที่บ้าน  (อ่าน 2450 ครั้ง)

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
จะบูชาเทพที่บ้าน
« เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 10:03:32 »
เทพที่รักษาบ้านมีเครื่องบูชาอะไรบ้างครับ
ขอผู้รู้บอกทีครับ 07; 11;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 09:19:56 โดย RaveeSajja »

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: จะบูชาเทพที่บ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 09:23:36 »
เทพที่รักษาบ้าน...ในความหมายของผู้ถามนั้น คือพระภูมิเจ้าที่ใช่หรือไม่
ควรถามให้ชัดเจน...ว่าหมายถึงเทพองค์ไหน...จะได้ตอบตรงประเด็น
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:08:00 »
รอผู้รู้ดีกว่าคราบ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:20:17 »
ไม่ใช่พระภูมิครับเป็นเทพที่อยู่ในบ้าน
                                        คือว่ามีหมอดูเขาทักว่ามีเทพอยู่
                                                     ก็เลยจะสักการะบูชาเทพที่
                                                          ดูเเลเฝ้าบ้านครับ 17; :024:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 11:47:12 »
เทพที่รักษาบ้านมีเครื่องบูชาอะไรบ้างครับ

รูปดูไม่ชัดเลยครับ เทพอะไรยังไง ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ถ่ายใหม่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 12:19:07 »
ไม่ใช่พระภูมิครับเป็นเทพที่อยู่ในบ้าน
                                        คือว่ามีหมอดูเขาทักว่ามีเทพอยู่

ถ้าอย่างนั้นก็ต้องกลับไปถามหมอดูครับ  ว่าเทพชื่ออะไร  ต้องไหว้อะไรบ้างครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 06:33:34 »

รูปดูไม่ชัดเลยครับ เทพอะไรยังไง ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ถ่ายใหม่ได้ไหมครับ

...นี่มันตัวนาก ไม่ใช่เหรอ เขาเอามาลงเท่ห์ๆ เฉย...

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 07:50:57 »
พระภูมิท่านเป็นเทวดาชั้นจาตุมฯมีหน้าที่ดูแลรักษาบ้านเรือน
รุกขเทวดาที่รักษาต้นไม้ ท่านก็เป็นเทวดาชั้นจาตุมฯเหมือนกัน
และเทวดาชั้นจาตุมฯนั้นก็จัดว่าเป็นเทพยดาแล้ว
ฉะนั้นเหมือนที่ท่านเณรน้อยฯว่า ก็คือกลับไปถามหมอดูที่ทักว่ามีเทพนั้นว่า
เป็นเทพองค์ไหน ชื่ออะไร บูชาอย่างไร เพราะเขาเป็นคนทัก เขาต้องรู้จัก
และมีวิธีบูชาของเขา แต่ในความเห็นของความเป็นพระ เราควรจะทำความดี
และแผ่ความดีนั้นไปยังเทพฯที่รักษาเพื่อเพิ่มบารม๊ให้แก่ท่าน
เพราะว่าเทพนั้นก็ต้องการสร้างบารมี โดยอาศัยมนุษย์เป็นสื่อ
เพราะมนุษย์นั้นสมบูรณ์ด้วยขันธ์ ๕ คือมีรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาญ
และภพภูมิมนุษย์นั้นเป็นภพภูมิแห่งการสร้างบารมี
การทำความดีและแผ่ให้เทพนั้นจึงเป็นการปฏิบัติบูชา
ซึ่งดีกว่าอามิสบูชาคือการบูชาด้วยสิ่งของ
....ขอเจริญพร...

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 08:26:23 »
ขอบคุณทุกคนทุกท่านที่ให้ความกระจ่างขอให้ทุกคนทุกท่านจงมีแต่ความสุข
               ให้ผมถามหมอดูที่ทักก่อน
                                ผมจะมาถามผู้รู้อีกทีครับ
                                                 ส่งท้ายด้วยคาถานี้นะครับ