ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคุณผิดข้อห้าม คุณจะจัดการอย่างไรกับตัวเอง ???  (อ่าน 3803 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
จากการที่ผมได้อ่านบรรดากระทู้ต่าง ๆ ของท่านสมาชิกทั้งหลายในเว็บนี้ ผมพบว่าหลายท่านมีความกังวลใจ ไม่เข้าใจและเกิดข้อลังเลสงสัยเกี่ยวกับการทำผิดข้อห้ามต่าง ๆ ว่าจะมีผลต่อรอยสักที่ตนเองสักมาหรือมีผลทำให้เครื่องรางของขลังที่ติดตัวนั้นเสื่อมลงไปหรือไม่อย่างไร ทำนองนี้

แต่คนเราก็อย่างว่าแหละ คงไม่เคยมีใครเกิดมาแล้วไม่ทำผิด ไม่ว่าจะโดยจงใจหรือไม่จงใจก็ตาม และเช่นเดียวกัน คงไม่มีใครเกิดมาแล้วอยากทำผิดหากไม่เป็นเพราะว่าทำลงไปเพราะความจำเป็นเพื่อความอยู่รอดในปากท้องของตนเองและครอบครัว เพื่อศักดิ์ศรี เพื่อทวงความยุติธรรมหรือทำลงไปเพราะหักห้ามหัวใจที่ร่ำร้องมิได้

ตรงนี้ ผมจึงอยากถามท่านสมาชิกทั้งหลายว่า [size=16pt]" ข้อห้ามใดที่ท่านคิดว่าเป็นข้อห้ามฉกาจที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งและถ้าหากว่าท่านต้องทำผิดข้อห้ามดังกล่าวนี้ลงไปด้วยความจำเป็นอย่างที่สุด จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม แล้วท่านจะดำเนินการเช่นไรที่จะเป็นการผ่อนหนักเป็นเบา เป็นการไถ่บาป หรือจะทำอย่างไรที่ท่านจะไม่ต้องมาวังวนติดอยู่ในการทำผิดข้อห้ามนี้อีก ?[/size]

ก่อนที่ท่านจะตอบกระทู้นี้ ผมขอความจริงใจในการตอบหน่อยนะครับ ตอบแบบโง่ ๆ ถึงยังไงก็ยังดูดีกว่าการตอบแบบไม่จริงใจ ประเภททำเป็นยกตนดี มีศีลมีธรรม ส่วนคนอื่นชั่วหมด อย่างนี้ไม่ต้องมาตอบนะครับ เพราะมันดูแล้วทุเรศ ขอคนที่จริงใจตอบหน่อย..[/b]

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
ผมว่า ห้ามด่าบุบพการีกับห้ามผิดลูกเมียคนอื่น
เพราะ2ข้อนี้ถือว่าเป็นการทำผิดที่แรงมาก
ถามว่าถ้าจำเป็นต้องทำจะทำยังไง
มันไม่มีความจำเป็นหรอกคับที่จะด่าบิดามารดาและไปผิดลูกเมียคนอื่นนะเว้นแต่ไม่รู้ว่าเขามีครอบครัวแล้ว
ส่วนข้อห้ามอื่นผมก็เคยทำผิดบ้างก็ขอขะมาลาโทษครูบาอาจารย์อาบน้ำขมิ้นส้มป่อยครับ
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
สำหรับผมเน้นหนักอยู่ ๓ เรื่องครับคือ ๑.ไม่ด่าพ่อแม่เราและผู้อื่น ๒.ไม่ด่าครูบาอาจารย์เราและผู้อื่น ๓.ไม่นอกใจภรรยาไม่เที่ยวผู้หญิงไม่นอนกับผู้หญิงคนอื่นนอกจากภรรยาตัวเอง ซึ่งก็มีบางเรื่องที่ผมเคยทำผิดผมก็แก้ไขโดยไปหาพระอาจารย์ทันทีไปเล่าให้ท่านฟังไปขอโทษท่านไปกราบท่านและพอครบปีเวลาไหว้ครูก็ไปกราบขอขมาครูบาอาจารย์ครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ที่ผมไม่ทำแนน่นอนคือ 1.ไม่ด่าบุพการีคนอื่นและบุพการีตนเอง

2.ไม่ผิดลูกผิดเมียผูอื่น  แต่ถ้าดื่มก็มีบ้างนิดหน่อยครับ

ก็ขอขมาลาโทษครูบาอาจารย์ที่ผมได้ทำไปด้วยนะครับ

สาธุ ขอให้ท่านคุ้มครองผมด้วยเถิด

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
แต่ก่อนผมก็ด่าครับมันหลุดปาก
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ไม่ด่าพ่อด่าแม่ตัวเองและคนอื่นเพราะถือว่าท่านเป็นที่สุดไม่ผิดลูกผิดเมียคนอื่นครับ
แต่ส่วนตัวแล้วทำอะไรก็ได้ที่ปุถุชนคนเดินดินทำกันอ่ะครับมีสติพึงระวังในตอนก่อนจะทำก็คิดหล่ะครับ
แต่ทุกสิ่งที่จะทำต้องพิจารณาแล้วว่าไม่เป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ไม่ทำให้พระรัตนตรัยเสื่อมเสียก็เพียงพอแล้วครับ.
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์