ผู้เขียน หัวข้อ: “สายรัดข้อมือมหามงคลสมเด็จพระสังฆราช” ถวายพระพร 96 พรรษา  (อ่าน 2593 ครั้ง)

porvfc

• บุคคลทั่วไป

สำนักเลขาสังฆราช ชวนคนไทยถวายพระพรใส่ “สายรัดข้อมือมหามงคลสมเด็จพระสังฆราช” เนื่องในวโรกาสเจริญพระชนมายุครบ 8 รอบ 96 พรรษา 3 ต.ค.ส่วนพระอาการขณะนี้ แจ่มใส พระพลานามัยสมบูรณ์ อยู่ในการดูแลของคณะแพทย์อย่างใกล้ชิด

ว่า ในวโรกาสมหามงคล ที่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ทรงเจริญพระชนมายุครบ 8 รอบ 96 พรรษา ในวันที่ 3 ตุลาคม 2552 และสถาปนาครบ 20 ปี ทางสำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช ได้จัดทำโครงการ “สายรัดข้อมือมหามงคลสมเด็จพระสังฆราช” ซึ่งสายรัดข้อมือดังกล่าว มี 3 สี ร้อยเกี่ยวเข้าด้วยกัน ได้แก่
สีเหลือง หมายถึง สีของพระพุทธศาสนา สื่อถึงการเป็นพระเถระที่ทรงภูมิธรรมด้านการปฏิบัติธรรม
สายสีขาว หมายถึง สีของพระบริสุทธิคุณ สื่อถึงการเป็นพระเถระที่ทรงเพียบพร้อมด้วยศีลาจารวัตร
และสายสีฟ้า หมายถึง สีของวันประสูติ สื่อถึงการเป็นพระเถระที่ทรงภูมิธรรมด้านปริยัติ

ลักษณะ ของสายรัดข้อมือ สายสีเหลือง ด้านนอก จารึกภาษาบาลีว่า พุทธํ ธมฺมํ สงฺมํ สรณํ คจฺฉามิ อภิปูชยามิ เอเตน สจจฺ วชฺเชน โสตฺถิเม โหตุ สพฺพทา ซึ่งจะเป็นลายพระหัตถ์ของสมเด็จพระสังฆราชและเป็นบทสวดมนต์ที่พระองค์ใช้สวดทุกวัน ด้านใน จารึกลายพระหัตถ์ มีตัวเลข 220 ซึ่งเป็นตัวเลขมงคลหมายถึงการครบรอบสถาปนาเป็นสมเด็จพระสังฆราช และตัวเลข 896 เป็นตัวเลขครบ 8 รอบ 96 พรรษา ส่วนสายสีขาว ด้านนอก อัญเชิญตราสัญลักษณ์ประจำ พระองค์ และจารึกพระนาม สด.พระญาณสังวร (ลายพระหัตถ์) ด้านใน จารึกพระราชทินนาม สมเด็จพระสังฆราช เป็นภาษาไทย และภาษาอังกฤษ สายสีฟ้า
ด้านนอกจารึกคติธรรมว่า ปุญญเมว โสสิกฺ เขยฺย ควรศึกษาทำความดีแล
และจารึกภาษาบาลี อายุ วณฺโณ ๙ สุขํ พลํ
ด้านใน จารึกคติธรรมปีใหม่ เว้นการควรเว้น ทำการควรทำ เพื่อพัฒนาตนและประเทศชาติ

“สายรัดข้อมือมหามงคลสมเด็จพระสังฆราช ได้จัดสร้างที่เดียวกับสายรัดข้อมือของในหลวง ได้ผ่านพิธีมังคลาภิเษก ณ พระอุโบสถ วัดบวรนิเวศวิหาร โดยสมเด็จพระมหาธีราจารย์ วัดชนะสงคราม ซึ่งทางสำนักเลขานุการฯได้จัดทำขึ้น 2 แสนเส้น พุทธศาสนิกชนที่สนใจสามารถร่วมบริจาค ได้ในราคาชุดละ 199 บาท ที่ สำนักเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช วัดบวรฯ ร้านจิตรลดาทั้ง 14 สาขา, ที่ทำการไปรษณีย์ทั่วประเทศ และธนาคารออมสินทุกสาขา โดยรายได้ จะนำไปจัดพิมพ์หนังสือพระนิพนธ์ อาทิ วิธีสร้างบุญบารมี หายใจให้เป็นสุข แจกจ่ายเป็นธรรมทานแก่วัดและสถานศึกษาทั่วประเทศ”

ที่มา : ASTVผู้จัดการออนไลน์ 19 พฤษภาคม 25

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ขอบคุณน้องปอค่ะ.. มหามงคลจากพระสังฆราช.. เยี่ยมไปเลยค่ะ..

cho presley       

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณปอร์มากครับที่นำข่าวสารรัดข้อมือ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช

...มาให้ได้รับทราบกันนะครับ...

...ของดีแบบนี้ ต้องไปหาบ้างแล้วครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร มีจำหน่ายที่ไหนบ้างครับ.. :015:  :053:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับสำหรับข่าวสาร มีจำหน่ายที่ไหนบ้างครับ.. :015:  :053:

มีจำหน่ายที่...
1.วัดบวรฯ
2.ร้านจิตรลดาทั้ง 14 สาขา
3.ที่ทำการไปรษณีย์ทั่วประเทศ
4.ธนาคารออมสินทุกสาขา ค่ะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

มีจำหน่ายที่...
1.วัดบวรฯ
2.ร้านจิตรลดาทั้ง 14 สาขา
3.ที่ทำการไปรษณีย์ทั่วประเทศ
4.ธนาคารออมสินทุกสาขา ค่ะ

ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องร่วมทำบุญด้วยสะแล้วครับ.. :016:  :053:

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
ขอบคุณมากครับ  :053: :052:

ต้องไปหาบ้างแล้วครับ....ของดีแบบนี้ !!!