ผู้เขียน หัวข้อ: มีจตุคาม-รามเทพ ให้เช่าบูชาค่ะ  (อ่าน 2391 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
:054: :054: :054: :054:ใครสนใจจะบูชาท้าวจตุคาม-รามเทพ ก้อติดต่อมาได้นะคะ เป็นคนนครค่ะ ไม่ต้องกลัวของปลอมค่ะ ถ้าสนใจรุ่นไหน ถามมาได้นะค่ะ มีเยอะคะ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
ตอบ: มีจตุคาม-รามเทพ ให้เช่าบูชาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ม.ค. 2550, 04:24:50 »
อยากทราบประวัติและความเป็นมาของท่าน และท่านมีพุทธคุณทางด้านใด ช่วงนี้เห็นกำลังนิยมกันมาก เล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ อ้อ..ถ้าให้ฟรีก็ยินดีรับครับ... 5555 :009: :095:

Shot at 2007-06-26

tong_gt

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: มีจตุคาม-รามเทพ ให้เช่าบูชาค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ม.ค. 2550, 03:07:31 »
มีรุ่นเจดีย์ลายเปล่าครับ...เพื่อนผมกำลังหาอยู่ :058:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ม.ค. 2550, 06:23:43 »

ประวัติ จตุคามรามเทพ

จตุคามรามเทพ ​คือ​ ​เทพรักษาพระบรมธาตุจังหวัดนครศรีธรรมราช ​สถิต​อยู่​บนที่บานประตูทางขึ้นพระบรมธาตุ​ ​ใน​ปี​ ​พ​.​ศ​. 2530 ​เมื่อมีการตั้ง

ดวงเมืองนครศรีธรรมราชขึ้น​ใหม่​ ​จึง​มีการอัญเชิญจตุคามรามเทพไปสถิต​ ​ณ​ ​ที่​นั้น​เป็น​ต้นมา

เชื่อว่า​กัน​เดิม​ ​องค์จตุคามรามเทพ​ ​เป็น​กษัตริย์​ใน​สมัยอาณาจักรศรีวิชัย ​มีพระนามอย่าง​เป็น​ทางการว่า​ พระ​เจ้าจันทรภาณุ ​เป็น​กษัตริย์ที่

สถาปนาอาณาจักรศรีวิชัย​ ​เป็น​ปฐมกษัตริย์ของราชวงศ์ศรีธรรมา​โศกราช ​เชื่อว่ามีพระวรกาย​เป็น​สี​เข้ม​ ​เป็น​กษัตริย์นักรบที่​แกร่งกล้า​ ​เมื่อ

สถาปนาอาณาจักรศรีวิชัย​ได้​อย่างมั่นคง​แล้ว​ ​จึง​ได้​สมัญญานามว่า​ " ​ราชันดำ​แห่งทะ​เล​ใต้​ " ​หรือ​มีอีกราชสมัญญานามนึงว่า​ " ​พญาพังพกาฬ​ "

​และ​ต่อมาทรงบำ​เพ็ญบุญเพื่อสร้างบารมีอธิษฐานจิต​เป็นพระ​โพธิสัตว์ ​เพื่อบรรเทาทุกข์​แก่มนุษย์​ทั้ง​ปวง

จตุคามรามเทพ​ ​มีบริวาร​เป็น​ทหารกล้า​ 4 ​นาย​ ​คือ​ ​พญาชิงชัย​, ​พญาหลวงเมือง​, ​พญาสุขุม​ ​และ​พญา​โหรา​ ​เป็น​กำ​ลังหลัก​ใน​การปราบพราหมณ์

ที่​เคยปกครองเมือง​อยู่​ก่อน​ ​เมื่อ​ได้​บ้านเมือง​แล้ว​ ​ก็​ได้​สร้างพระบรมธาตุ​ ​สถาปนา​เมือง​ 12 ​นักษัตร​ ​หรือ​กรุงศรีธรรมา​โศกราช​ ​ฝังรากฐานพระ

พุทธศาสนาอย่างถาวร​ ​จน​ได้​รับเทิดพระ​เกียรติว่า​ ​พญาศรีธรรมา​โศกราช​ ​หรือ​ ​พระ​เจ้าศรีธรรมา​โศกราช

ปัจจุบัน​ ​จตุคามรามเทพ​ ​ได้​รับ​ความ​นับถืออย่างกว้างขวาง​ ​โดย​เชื่อว่าทรงฤทธานุภาพ​ใน​ทุก​ ​ๆ​ ​ด้าน​ ​ตามจารึกของชาวศรีวิชัย​ได้​บอกว่า​ " ​มี

อานุภาพดุจดังพระอาทิตย์​และ​พระจันทร์​ ​ที่ขจัด​ความ​มืดมัว​ใน​โลก​ " ​การขออธิฐาน​จาก​พระองค์​นั้น​ทำ​ได้​โดย​มี​เงื่อนไข​ 3 ​ประการ

1. ​อธิฐานขอ​ใน​สิ่งที่​เป็น​ไป​ได้​ ​โดย​ไม่​ขัดต่อศีลธรรม

2. ​เมื่อ​ได้​รับสิ่งที่หวัง​แล้ว​ ​ต้อง​รักษาสัจ​จะ​ที่​ได้​ให้​ไว้​กับ​พระองค์

3. ​ควร​จะ​สร้างกุศลกรรมถวายแด่องค์จตุคามรามเทพ

แต่ที่สำ​คัญ​ ​อย่าลำ​พังเพียงอธิษฐาน​ ​ต้อง​สร้างกุศลกรรม​ให้​แก่ตนเอง​ให้​ครบทุกด้าน​ด้วย​ ​คือ​ ​ให้​ทาน​ ​รักษาศีล​ ​และ​บำ​เพ็ญภาวนา

ภาพลักษณ์ของจตุคามรามเทพ​ ​โดย​มาก​จะ​ปรากฏ​เป็น​องค์​เทพบุตร​ใน​ท่านั่ง​ ​มี​ 4 ​กร​ ​ถืออาวุธต่าง​ ​ๆ​ ​และ​นายทหาร​ 4 ​นาย​ ​นั้น​ ​จะ​ปรากฎ​ใน​รูป

ของหนุมาน​ 4 ​กร​ ​ถืออาวุธ​ใน​ท่วงท่าต่าง​ ​ๆ​ ​ทั้ง​นี้ก็​เป็น​ไปตามศิลปะศรีวิชัยที่มักสร้างสัญลักษณ์ขึ้นมา​แทน​ความ​หมายต่าง​ ๆ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ sira

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2550, 12:08:06 »
สนใจรุ่นที่ออกสี่น้ำเงินเงาๆ ไม่ทราบรุ่นไหนครับ ตอบทางเมล์ด้วยนะครับ wischy99แอทhotmail.com

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 2550, 09:04:06 »
ขอรูป
หลวงพ่อเปิ่น- จตุคาม
วัดบางพระ

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................