ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหลวงพ่อโตหน่อยคร๊าบบบ  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล

อีกองค์ครับ

พี่ๆช่วยดูให้หน่อยนะครับทั้ง2องค์เลย ลุงต้อครับช่วยดูให้หน่อยนะครับ  ขอพระคุนครับ
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ตอบ: ช่วยดูหลวงพ่อโตหน่อยคร๊าบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 11:24:34 »
ความคิดเห็นส่วนตัว ชอบทั้งสององค์ครับ รอท่านอื่นๆมาให้ความเห็นกันนะครับ   
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ตอบ: ช่วยดูหลวงพ่อโตหน่อยคร๊าบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 01:39:49 »
หลวงพ่อโตกรุบางกระทิงพิมพ์สมาธิสวยดีครับ
โบราณว่ามีติดตัวไว้แมลงวันไม่ได้กินเลือด
เขาว่าถ้าชอบบู้ต้องปางมารวิชัยได้เรื่องแน่

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 08:11:41 »
ดีครับเห็นท่านโดดเดียวจ้องอยู่ :001:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 11:15:56 »
เป็นกรุบางกระทิง อยุธยาครับ พีมพ์สมาธิ ดูดีครับ

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 03:27:09 »
ดูสวยดีครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 05:03:06 »
องค์บนเป็นกรุเก่าครับได้มาไม่แพงครับ อิอิ ใส่มามีเรื่องหลายรอบแล้วครับ สีขององค์บนออกน้ำตาลแดงช๊อกโกแล็ตเลยครัย สวยมากครับผม

ส่วนที่เอวผมก้มีตะกรุดหลวงพ่อโม วัดจันทาราม 1ดอกครับ ขอบอกว่าสุดยอดครับ แล้วก้ตะกรุดทองแดงเนื้อฝาบาตร2ดอกคู่กัน แล้วก้กระดูกห่าน ของทุกชิ้นเป็นของเกจิอาจารย์จ.ชัยนาททั้งหมดครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 08:01:51 »
ผมชอบองค์แรกครับ ดูแล้วใจหวิว  ส่วนอีกองค์ไม่เข้าตาครับ

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 09:07:27 »
งามทั้งคู่ :015:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 10:42:22 »
แท้ แน่นอน ทั้ง 2 องค์ครับ เนื้อสวยทั้ง 2 องค์เลย
ตำหนิสำคัญตามภาพเลยครับ

รักษาให้ดีครับ เริ่มหายากแล้วครับ ไม่ค่อยเห็นพระแท้ๆแล้ว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 09:02:14 »
ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ เด็วผมจะกลับมาแบบอลังการเลยครับ จะให้ชมกรุทั้งหมดที่ผมมีครับ ไม่นานเกินรอครับผม อิอิ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 09:08:45 »
ผมชอบองค์แรกครับ ดูแล้วใจหวิว  ส่วนอีกองค์ไม่เข้าตาครับ
เอใจหวิวนี่มันยังไงครับเนี่ย น้ารัช สุทธิสาร   อิอิ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 02:46:39 »
โอ่ว มีตะกรุดหลวงปู่โม วัดจันทารามด้วย
อยากชมบ้างครับ
ท่านเป็นพระเกจิรุ่นเก่ามากอีกท่านหนึ่งของเมืองสรรค์โดยแท้
แม้แต่รูปถ่ายที่ไม่ได้เสก ก็ศักดิ์สิทธิ์ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:55:20 »
องค์แรกสวยสุดๆ กรุบางกระทิงแท้ครับ ส่วนองค์ที่สองเป็นกรุวัดเจ้าเจ็ด นะอย่าหลงทางเล่นพระต้องศึกษาพิมพ์
ความแตกต่างของพิมพ์ให้ดูที่กลีบบัวกับข้อขาซ้าย ดูเอาเองนะแล้วจะรู้ว่าแบบไหนวัดบางกระทิงแบบไหนวัดเจ้าเจ็ด
 เก็บไว้ให้ดีทั้งสองนั่นแหละ  หาแท้ๆเก็บไว้ชมยากมากขนาดลุงยังมีแค่องค์เดียวเลย.... :016: :015:
........................................ลุงต้อเอง..... 25; 25;

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 04:21:53 »
แล้วองค์แรกเป็นกรุเก่าใช่ไหมครับลุงต้อ ช่วยคอนเฟิมอีกทีหรือว่าเป็นกรุไหม่ เพราะองค์พระไม่หนามาก

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 04:29:00 »
โอ่ว มีตะกรุดหลวงปู่โม วัดจันทารามด้วย
อยากชมบ้างครับ
ท่านเป็นพระเกจิรุ่นเก่ามากอีกท่านหนึ่งของเมืองสรรค์โดยแท้
แม้แต่รูปถ่ายที่ไม่ได้เสก ก็ศักดิ์สิทธิ์ครับ
ถูกครับ ท่านวาจาศิทธิ์มากครับ พูดคำไหนเป็นคำนั้น ผมถามพระที่อยู่จ.ชัยนาท ซึ่งเป็นเจ้าอาวาศวัดศาลาขาว ท่านบอกว่าลายมือในตะกรุดของท่านจะไม่เหมือนกัน เพราะสมัยก่อนท่านให้ชาวบ้านเขียนยันต์แล้วท่านจะเสกครับ แล้วตะกรุดของท่าน ท่านจะทำไม่เยอะ แต่ถ้าหาของแท้ได้ ก้คือสุดยอดครับ ของผมก้โคเคแล้วครับ อิอิ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 04:30:38 »
องค์แรกสวยสุดๆ กรุบางกระทิงแท้ครับ ส่วนองค์ที่สองเป็นกรุวัดเจ้าเจ็ด นะอย่าหลงทางเล่นพระต้องศึกษาพิมพ์
ความแตกต่างของพิมพ์ให้ดูที่กลีบบัวกับข้อขาซ้าย ดูเอาเองนะแล้วจะรู้ว่าแบบไหนวัดบางกระทิงแบบไหนวัดเจ้าเจ็ด
 เก็บไว้ให้ดีทั้งสองนั่นแหละ  หาแท้ๆเก็บไว้ชมยากมากขนาดลุงยังมีแค่องค์เดียวเลย.... :016: :015:
........................................ลุงต้อเอง..... 25; 25;

ขอชมหน่อยได้ไหมครับลุงต้อ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 09:39:33 »
แล้วองค์แรกเป็นกรุเก่าใช่ไหมครับลุงต้อ ช่วยคอนเฟิมอีกทีหรือว่าเป็นกรุไหม่ เพราะองค์พระไม่หนามาก
ลุงดูเป็นกรุเก่านะ องค์บางก็เคยพบ ส่วนเนื้อหาสาระและผิวไปทางกรุเก่ามากกว่าจ้ะ......ลุงต้อเอง....

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 พ.ย. 2552, 08:49:35 »
ขอบพระคุณลุงต้อมากครับผม

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 พ.ย. 2552, 11:32:38 »
ส่วนตัว ชอบมากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 พ.ย. 2552, 10:15:56 »
ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยความเคารพครับ
พระพิมพ์หลวงพ่อโต มีบรรจุหลายวัด มากมายหลายๆที่
เช่น วัดใหญ่ชัยมงคล วัดมเหยงค์ วัดราชบูรณะ แม้แต่วัดมารวิชัยก็ยังมีเลยครับ
ส่วนมากเซียนตีเป็นวัดบางกระทิงหมด เหตุผลที่หนึ่งคือ พิมพ์ และเนื้อเหมือนกัน แยกไม่ออก 
และสองเพราะราคาดีกว่า

กรุวัดไหนๆ ก็ใช้แม่พิมพ์เดิมๆ เนื้อเดิม อาจมีหลายเฉดสีไปบ้าง แต่ก็ดูไม่ยาก 
มี 2พิมพ์ คือ พิมพ์ปางสมาธิ และ ปางมารวิชัย  มีแบ่งย่อยอกไปทั้งใหญ่ และ เล็ก ครับพี่น้อง
( องค์บนของท่าน oOkongkehaOo เป้นพิมพ์ใหญ่ องค์ล่าง เป็นพิมพ์เล็ก 

ส่วนของกรุวัดเจ้าเจ็ดที่ลุงต้อท่านว่ามา ก็ถือเป็นความรู้ใหม่ครับ
เพราะทราบแต่ว่ามีพิมพ์หลวงพ่อโตของหลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด
ซึ่งก็แตกต่างจากบางกระทิง ทั้งอายุการสร้างและแบบพิมพ์   

นอกจากนี้วัดบางกระทิงยังมีพระพิมพ์คล้ายๆหลวงพ่อโตที่เก่าแก่อีกแบบ
แต่ไม่เหมือนกับพิมพ์หลวงพ่อโตซะทีเดียว เรียกว่า หลวงพ่อโป้ หรือ พระโป้
ขนาดเล็กกว่าหลวงพ่อโตนิดหน่อย และไม่มีกลีบบัวบนฐานอาสนะ   

เท่าที่ดู รับรองแท้ล้านเปอร์เซ็นต์ สบายใจได้ครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 พ.ย. 2552, 07:03:37 »
ขอขอบพระคุนคุณบางแก้วฟ้า มากครับที่ให้ความรู้ไหม่ๆครับผม