ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้จะล่วงเกินนะ  (อ่าน 3044 ครั้ง)

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
ไม่ได้จะล่วงเกินนะ
« เมื่อ: 19 พ.ย. 2552, 11:21:41 »
เห็นมีข่าวว่าทางวัดจะไม่ให้ฆารวาสสักแล้วจริงมั้ยครับ
เพราะอะไรหรอครับงง ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: ไม่ได้จะล่วงเกินนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 10:53:58 »
ได้ข่าวจากที่ไหนครับบอกด้วยครับ............. :114: :090: :090: :114:.............

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 06:36:24 »

ได้ยินจากที่ไหนมาเหรอครับ ทราบแล้วบอกด้วยนะครับ คนที่บอกมาได้ผลสรุปแน่นอนแล้วเหรอครับถึงบอกมานะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 07:40:28 »
...ข่าวลือหรือเปล่า...ลือกันไปก็ลือกันมา...ลือกันว่าไม่เกินปีใหม่นี้..[shake]ยุบแน่ๆ[/shake].... :058:[/color]
ปล.แหมทำอย่างกับข่าวลือเรื่องทุบหุ้นเลยนะ...(ข่าวลือก็คือข่าวลืออย่าคิดมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 2552, 07:45:28 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 08:11:09 »
ผมว่าไม่มีเหตุผลครับสงสัยจะเป็นข่าวลือมั้งครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า 28;
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 08:52:23 »
แจ้งให้ทราบ

เจ้าคณะภาค ๑๔ มีคำสั่งห้ามอาจารย์ฆราวาสสักยันต์ในวัดบางพระ

โดยให้ออกไปภายในสิ้นปีนี้

ก็ตามที่แจ้งนะครับ มีคำสั่งลงมา ยุบฆราวาสหรือจะทั้งหมดก็ต้องปฏิบัติตาม ตั้งแต่สมัยที่หลวงพ่อเปิ่นท่านยังดำรงสังขารอยู่ ก็ไม่มีฆราวาสสักในวัดอยู่แล้ว เกิดขึ้น คงอยู่ ดับไป เป็นธรรมดาครับ หลากหลายมุมมองอาจจะวิจารณ์กันไปต่างๆนานา แต่ทุกอย่างก็ต้องมีเหตุผลในตัวมันเองอยู่แล้ว หาใช่ว่าไม่มีความยุติธรรม พึงคิดไว้อยู่เสมอว่า "เวรกรรมยุติธรรมที่สุด" หรือนี่อาจจะเป็นจุดเริ่มต้น?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 2552, 09:52:53 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 09:37:22 »
แจ้งให้ทราบ

เจ้าคณะภาค ๑๔ มีคำสั่งห้ามอาจารย์ฆาราวาสสักยันต์ในวัดบางพระ

ฆราวาสสักยันต์ในวัดบางพระได้ถึงสิ้นปี 2552 เท่านั้น..

ขอบคุณที่แจ้งข่าวร้อนค่ะหลวงพี่

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 09:56:46 »
นมัสการขอบพระคุณหลวงพี่เก่งมากครับ ที่มาชี้แจ้งข้อเท็จจริงให้ทราบ...

...เกิดขึ้น คงอยู่ และดับไป ...

....อึ้งๆครับ พูดไม่ค่อยออก...42;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 11:49:46 »
กราบขอบพระคุณหลวงพี่เก่งที่มาให้ความกระจ่างครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ย. 2552, 12:44:30 »
ขอบคุนสำหรับข่าวสารครับผม :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ย. 2552, 09:58:52 »
นมัสการขอบพระคุณหลวงพี่เก่งสำหรับข่าวสารครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พ.ย. 2552, 09:40:21 »
ขอบคุณท่านปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) นะครับสำหรับข่าวสารที่ได้รับรู้แล้วน่าใจหายครับ
จริงอย่างที่ท่านบอกครับตอนที่หลวงพ่อเปิ่นท่านดำรงสังขารอยู่ก็ไม่มีฆราวาสสัก
แต่ด้วยเวลาที่ผ่านพ้นไปทำให้มีผู้ศรัทธาและมีลูกศิษย์ในวัดนี้มากยิ่งขึ้น
ภาระหน้าที่และความเหน็ดเหนื่อยของพระอาจารย์หลายๆท่านย่อมเพิ่มมากขึ้นครับ
น่าห่วงนะครับ :064:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พ.ย. 2552, 10:26:12 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ ขอบคุณสำหรับข่าวสารนะครับ

ต่อไปพระอาจารย์ท่านเหนื่อยเพิ่มขึ้นแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พ.ย. 2552, 10:45:32 »
           ขอบคุณหลวงพี่เก่งมากครับที่ให้ความกระจ่าง
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พ.ย. 2552, 01:21:34 »
พระอาจารย์ที่สัก ก็คงไม่ได้เหนื่อยขึ้นเท่าไร หรอกครับ
ทางใครทางใคร  แต่จะไปเสียประโยชน์ที่กุฎิ ค่ารับสักเกิน 25 บาท
เท่านั้น ใครอยากสักกับ อาจารย์หนงด ก็ไปเมืองกาญจ์ สักกับอาจารย์
ก๊อต ก็ลองถามดู อาจารย์ปิ๊ก ก็คงที่เมืองทอง
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 05:50:11 »
ทราบข่าวมาตั้งแต่ วันอาทิตย์ที่ 22 พ.ย. 52
จากคุณลุงที่ให้บูชาพระเครื่องของ ลพ.เปิ่น ที่วัดนก (ซ.พาณิชย์ธนฯ จรัลฯ13)
แต่ไม่ขอแสดงความคิดเห็นใดๆ เพราะแค่นี้ พระท่านก็ไม่สบายใจมากพอแล้ว  :059:

ส่วนตัวผมก็อยากไปหาไปเยี่ยม อ.หนวด ที่กาญจน์นะครับ
แต่ก็คงไปไกลได้เพียงบางพระ นครชัยศรี เท่านั้นครับ (อยู่กับพระ อุ่นใจดีครับ)  :054:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พ.ย. 2552, 01:06:05 »
กราบนมัสการ หลวงพี่เก่ง.......ขอขอบพระคุณสำหรับข่าวสารครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พ.ย. 2552, 05:07:51 »
ชัดเจนมากครับ กราบนมัสการและขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูล  :054: :054: :054:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 09:29:37 »
ก็ถือว่าเป็นเรื่องน่าเสียใจสำหรับใครหลายๆ ที่เคยลงหรือนับถือท่าน

แต่อย่างว่ามีเกิดก็ต้องมีดับ แต่ที่แน่ๆ ขอให้ลายสักอยู่คู่ประเทศไทย อย่าได้จางหายไปเลยครับ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 พ.ย. 2552, 10:36:28 »
แจ้งให้ทราบ

เจ้าคณะภาค ๑๔ มีคำสั่งห้ามอาจารย์ฆราวาสสักยันต์ในวัดบางพระ

ก็ตามที่แจ้งนะครับ มีคำสั่งลงมา ยุบฆราวาสหรือจะทั้งหมดก็ต้องปฏิบัติตาม ตั้งแต่สมัยที่หลวงพ่อเปิ่นท่านยังดำรงสังขารอยู่ ก็ไม่มีฆราวาสสักในวัดอยู่แล้ว เกิดขึ้น คงอยู่ ดับไป เป็นธรรมดาครับ หลากหลายมุมมองอาจจะวิจารณ์กันไปต่างๆนานา แต่ทุกอย่างก็ต้องมีเหตุผลในตัวมันเองอยู่แล้ว หาใช่ว่าไม่มีความยุติธรรม พึงคิดไว้อยู่เสมอว่า "เวรกรรมยุติธรรมที่สุด" หรือนี่อาจจะเป็นจุดเริ่มต้น?

:114: :114: :114: :114: :114:
เกิดขึ้นแล้วดับลง ฟังแล้วยังไงอยู่ อาจารย์สักที่เป็นฆารวาส ล้วนแต่มีจุดประสงค์เดียวกันก็คือ สืบสารพิธีกรรมโบราณอย่างถูกต้อง มิให้สูญหายไป ท่านก็แค่หมดวาระจากสถานแห่งนั้น แต่จะเริ่มต้นวาระใหม่ ณ สถานที่แห่งไหนผมก็มิทราบ
คิดแบบสบายใจทั้งคุณ!และผม!
:114: :114: :114: :114: :114:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน