ผู้เขียน หัวข้อ: คนเราก็ต้องมีพลาดกันบ้าง  (อ่าน 2005 ครั้ง)

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
คนเราก็ต้องมีพลาดกันบ้าง
« เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 10:28:52 »
ผมเรี่มสักมาที่วัดบางพระแล้วก็เกิดปฎิหารณ์มากมาย รอดตายมาก็หลายครั้ง โชคลาภก็ดี มีเงิน
ใช้ แต่ปีใหม่ที่แล้ว2551 กลับบ้าน ดันไปทะเลาะกับแม่ แล้วไปด่าท่านไว้เยอะด้วยความเมาครับ ผมไม่ได้ ตั้งใจ แล้วผมก็ขอโทษท่านแล้ว นับตั้งแต่นั้นมา ผมรู้สึกว่าตัวผมเบาๆ ไม่มีบางอย่างมาคอยระวังหน้า ระวังหลังให้ ผมมีแต่โชคร้าย ถ้าผมบอกว่าผิด มันจะถูถ แต่ถ้าผมบอกว่าถูกมันจะผิดทันที ตอนนี้ผมใช้ชีวิตแบบไม่มันใจตัวเองเลยครับ ผมจะทำอยางไรดีครับ
ไม่รู้จะไปถามใคร ผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบผมทีเถอาะครับ คนเราก็ต้องมีพลาดกันบ้าง แต่ผมจะไม่ทำแบบนั้นอีกแล้วครับ ช่วยหาทางออกให้ผมทีครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: คนเราก็ต้องมีพลาดกันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 10:39:37 »
พลาดได้ แก้ไขได้ครับ  ทำจิตใจให้สบาย กล่าวขอโทษคุณแม่ ให้เป็นเรื่องเป็นราว กราบขอขมาท่าน 

น้ำใจของคุณแม่คงพร้อให้อภัยลูกแน่นอน ..  ส่วนที่อับอยู่ก็จะดีขึ้น  ไปวัดให้พระอาจารย์เป่าให้ พรมน้ำมนต์ให้ สิ่งดีๆ จะกลับมา

บางคนไม่เคยกล่าวคำผรุสวาทกับพ่อแม่ก็จริง แต่ไม่เคยไปหา ไม่เคยโทรถาม ไม่เคยดูแล  หนักกว่าครับ

กรณีพี่ ผมคิดว่า คงแค่พลั้งปากไป แต่การปฎิบัติดูแลคงไม่ขาดตกบกพร่องแน่นอน

ลองมองความดีที่เราทำบูชาคุณท่านซิครับ แล้วความคิดดีๆ จะดึงดูดของดีกลับมา

เป็นกำลังใจให้นะครับ   ..

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 10:51:51 »
ตามท่านอชิตะว่าไว้เลยครับ

วันหลังต้องมีสติให้มากกว่านี้ด้วยครับ

จะพูดจะทำอะไรได้ไม่ผิดพลาดครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 10:56:15 »
ฤทธิ์สุรา.. ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม เป็นต้นเหตุของการผิดศีลอีกหลายๆ ข้อตามมา!
แค่ทราบว่าตัวเองผิด และไม่อายที่จะขอโทษ ถือว่าเป็นอะไรที่สุดยอดแล้ว

เป็นกำลังใจให้เป็นลูกศิษย์ที่ดีของหลวงพ่อเปิ่น และเป็นลูกกตัญญูของพ่อแม่..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธ.ค. 2552, 10:57:16 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 12:35:00 »
เจริญพร...
            ปีใหม่นี้ ๒๕๕๓ กลับไปหาท่าน เอาดอกไม้ธุปเทียนไปกราบขอขมาท่านเสีย
คำขอขมาต่อพ่อแม่....
                             กายกรรม ๓  วจีกรรม๔   มโนกรรม ๓ กรรมอันใด ที่ลูกคนนี้
ได้สบประมาทพลาดพลั้งล่วงเกิน ต่อบิดามารดา ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี
เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี รู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี ต่อหน้ากันก็ดี ลับหลังกันก็ดี ลูกคนนี้ขออโหสิกรรม
ในสิ่งที่ได้กระทำลงไป ขอให้คุณพ่อ คุณแม่ โปรดยกโทษและอโหสิกรรมให้แก่ด้วย
ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป อย่ามีเวรภัย บุญใดกุศลใดที่ลูกได้กระทำมาแล้วนั้นของให้ท่าน
ผู้เป็นบิดามารดาจงมีส่วนในบุญนั้นเทอญ....
       :059:แล้วเอาดอกไม้ธูปเทียนยื่นให้ท่าน เอาน้ำมารดมือและล้างเท้าให้ท่าน
เอาน้ำที่เหลือนั้นมาล้างหน้าล้างตา แล้วกลับไปหาครูบาอาจารย์ให้ท่านครอบให้ใหม่
เรียกสูตร เรียกยันต์ ตั้งธาตูให้ใหม่(ต้องทำด้วยความบริสุทธิ์ใจและเต็มใจที่จะทำ)
ทุกอย่างจะกลับมาเหมือนเดิม เพราะรูปยันต์และตัวอักขระนั้นยังติดอยู่ที่ตัวเรา
แต่ไม่มีพลังแล้ว เพราะเราไปผิดครู ลบหลู่บิดามารดา ครูและเทวดาจึงไม่รักษา
แต่เมื่อเราได้ทำการขอขมา และให้ครูบาอาจารย์ท่านเรียกสูตรเรียกยันต์ตั้งธาตุให้ใหม่
เชิญครู เชิญอาคมเข้ามาสู่ตัวใหม่ อักขระเลขยันต์นั้นก็จะกลับมาเข้มขลังดังเดิม...
...ผิดเป็นครู  รู้แล้วจำ ที่หลังอย่าได้ทำ โปรดจำใส่ใจ...
พ่อแม่คือพระพรหมของบุตร คือพระอรหันต์ของบุตร คือที่สุดที่ควรจะเคารพและบูชา
         ขอเจริญพรมาด้วยความหวังดี
          พระอาจารย์เมสันติ์  คมฺภีโร
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 12:46:15 »
ทำตามที่...พระอาจารย์สอนนั้นสุดยอดแล้ว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 02:23:55 »
แบบหลวงพ่อรวี ท่านว่าได้นะครับท่าน ขอเป็นกำใจให้ด้วยความผิดที่นึกไม่ถึงครับพี่น้อง :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 02:40:15 »

...ผิดเป็นครู  รู้แล้วจำ ที่หลังอย่าได้ทำ โปรดจำใส่ใจ...

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 03:31:27 »
ตามนั้นคับ กลับบ้านไป ขอโทษแม่คับ อะไรๆอาจดีขึ้นคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 09:24:52 »
ผมว่าหาซื้อพวงมาลัยมากราบลงตรงเท้าท่านครับ(และที่หลวงพี่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับ) :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2552, 09:40:31 »
อดีต...ผ่านไปแล้ว...แก้ไขอะไรไม่ได้
ปัจจุบันและอนาคต...เรากำหนดเองได้
คำแนะนำของพระอาจารย์ อ่านให้ขึ้นใจแล้วทำตามน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2552, 11:42:01 »
พวงมาลัยพวง กราบเท้าท่านขอคมา อ่ะนะ แล้วก็ อย่าลืม มารดรน้ำมนต์เสริมบุญที่วัด
ถ้ารู้ว่าควบคุมตัวเองไม่ได้ ให้มาหา ตะกรุดหอมเชียงไปใช้ ก็สะกดท่านได้ระดับหนึ่งครับ

ลองดูนะแก้ไข ไม่แก้ตัว สู้ๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 02:46:23 »
 พ่อ - แม่ คือ พระอรหัน ของ เรา ครับ :054: :054:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 10:42:34 »
สุราเลิกได้เลิกเถอะครับ  มันไม่ได้ช่วยอะไรเราเลย  วันนี้อาจจะแค่ด่า วันหน้าอาจจะมากกว่านี้

ขนาดมีสติสมบูรณ์ยังควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยจะได้ แต่นี่กินเหล้าแล้วสติจะไปเหลือเหรอครับ

ในอดีตที่ผมเคยติดเหล้าเมื่อเลิกได้แล้วย้อนไปคิด  สุรานี่มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย มีแต่ให้ผลเสีย

มีแต่นำไปสู่คนพาล ไปสู่สถานที่อโคจร มีเรื่องไม่ดี ทั้งนั้น .............. การเข้าสู่สังคมโดยไม่กินเหล้า

ก็เข้าได้ครับ ยังคบเพื่อนได้  ผมเองก็เข้าสังคมโดยไม่มีเหล้า...............

ส่วนการขอขมาก็ตามที่หลาย ๆ คนแนะนำครับ ต้องทำด้วยความจริงใจนะครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 02:23:14 »
นำดอกไม้ ธูปเทียนแพ ใส่ถาด ไปกล่าวขอเขมากรรมกับท่าน ท่านยกโทษให้ก็จบเรื่อง
แล้วก็ให้พระอาจารย์ท่าน รดน้ำมนต์ให้ ก็คงจะดีขึ้น
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม