ผู้เขียน หัวข้อ: พิธีพุทธาภิเษกเสาร์ห้า พระหลวงพ่อฉัตรทอง วัดบางขุนเทียนกลาง เขตจอมทอง กรุงเทพฯ  (อ่าน 3743 ครั้ง)

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รุ่นบูรณะอุโบสถ เสาร์ห้า วันที่ 20 มีนาคม 2553 วัดบางขุนเทียนกลาง เขตจอมทอง กรุงเทพฯ
กำหนดการ
พุทธา-เทวาภิเษก วัตถุมงคล รุ่นบูรณะพระอุโบสถ เสาร์ ๕
เวลา 09.05 น. พราหมณ์ทำพิธีบวงสรวง
เวลา 10.05 น. เจริญพระพุทธมนต์ พระธรรมจักรกัปปวัตตนสูตร
เวลา 13.05 น. เจริญพระพุทธมนต์ เสริมบารมีตามกำลังวัน
เวลา 18.05 น. พระปลัดอิทธิพล(พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม)
จุดเทียนชัยและเป็นเจ้าพิธี อธิฐานจิต ปลุกเสกวัตถุมงคล
เวลา 20.05 น. อาจารย์พล พยัคฆราช อธิฐานจิต ปลุกเสกวัตถุมงคล

ผมไปถึงงานตอนบ่าย4โมง ก็เป็นช่วงที่หยุดพักทำพิธีพอดี เลยไปที่ศาลาเพื่อจองวัตถุมงคลชุดนี้ 1 ชุด

พอเวลาประมาณ18.00น.เศษ โฆษกก็ออกมาประกาศว่าพระปลัดอิทธิพล หรือพระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหมกำลังเดินทางมาถึง เพื่อเป็นเจ้าพิธีในช่วงที่2

ชาวบ้านก็นำสายสิญจน์มาวนรอบศีรษะ ในระหว่างพระอาจารย์อ๊อดทำพิธีพุทธาภิเษกในพระอุโบสถร่วมกับพระคณาจารย์ท่านอื่นๆ

พระอาจารย์อ๊อดออกมาพรมน้ำพระพุทธมนตร์แก่บรรดาญาติโยมที่มาร่วมพิธี

รวมถึงผมด้วยครับ

ทุกคนต่างยังนั่งรอร่วมพิธี ในขณะที่พระอาจารย์อ๊อดก็เดินพรมน้ำพระพุทธมนตร์

พระอาจารย์อ๊อดนำตะกรุดลูกปืนมามอบแก่บรรดาผู้มาร่วมพิธี

แจกจนตะกรุดหมด แต่ผู้มาร่วมพิธีมีจำนวนมาก เลยต้องนำผ้ายันต์มาแจกต่อ

แถวยังยาวอยู่เลย หรือว่าเดินวนหลายรอบก็ไม่ทราบนะครับ

พระปลัดสมพร เจ้าอาวาสวัดบางขุนเทียนกลาง

หลวงพ่อฉัตรทอง ภายในพระอุโบสถ

ชาวบ้านก็มาวนรับผ้ายันต์หลายแบบจากพระอาจารย์อ๊อด

เบียดเสียดกันแน่นเชียว

ผมเดินแทรกออกมาถ่ายภาพ ให้เห็นว่าคนแออัดจริงๆครับ

ถ่ายภาพจากบริเวณหน้าพระอุโบสถ

พระปลัดสมพรกำลังมอบผ้ายันต์ให้ผู้มาร่วมพิธี

พระปลัดสมพร เจ้าอาวาสวัดบางขุนเทียนกลาง กำลังพูดคุยกับพระปลัดอิทธิพล เจ้าอาวาสวัดสายไหม และ พ.ต.อ.ปิยะ ต๊ะวิชัย รอง ผบก.น.8

หลังจากเหน็ดเหนื่อยจากการรับแจกวัตถุมงคลแล้ว ทางวัดก็จัดอาหารคาวหวานมาเลี้ยงบรรดาผู้มาร่วมพิธี

เวลาประมาณ 20.00น.ผู้มาร่วมพิธีต่างมานั่งรออาจารย์พล พยัคฆราช ที่บริเวณลานวัดที่ทางวัดจัดแต่งเป็นอาศรมชั่วคราว

เวลาประมาณ 22.00น.ท่านอาจารย์พลเดินทางมาถึงวัด ท่านได้เข้าพระอุโบสถเพื่ออธิฐานจิตปลูกเสกวัตถุมงคลชุดนี้ หลังจากนั้นท่านก็เดินทางมาที่อาศรมชั่วคราวเพื่อทำพิธีแก่บรรดาผู้มาร่วมพิธี

พี่เก๊า(เพื่อนพี่ชายผม)ซึ่งเป็นลูกศิษย์วัดบางขุนเทียนนอก ก็ให้อาจารย์พลทำพิธีให้

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ สำหรับภาพบรรยากาศ  :015:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

เหรียญเสมาหลวงพ่อฉัตรทอง เนื้อเงิน

เหรียญเสมาหลวงพ่อฉัตรทอง เนื้อทองฝาบาตร

เหรียญเสมาหลวงพ่อฉัตรทอง เนื้อทองแดงรมดำ

พระผงหลวงพ่อฉัตรทอง

ต้องขอบคุณพี่อุดม(ลูกศิษย์อาจารย์อ๊อด)ที่ให้ภาพอาจารย์อ๊อดแก่ผมมา

ผมได้มาแค่ผ้ายันต์นางกวักและสายสิญจน์ที่ติดรอบเต้นท์เท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2553, 03:26:27 โดย aehjomthong »