ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสายดอนยายหอมอีกสักรอบ  (อ่าน 5835 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
รบกวนสายดอนยายหอมอีกสักรอบ
« เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 02:38:08 »
ลุ้นอยู่นาน กำลังใจจากพี่น้องเพียบ แต่ยังมืดแปดด้านอยู่
พอดีผมเคยถามไว้เรื่องพระสมเด็จปรกโพธิ์ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
เผอิญมีเส้นเกศาอยู้ด้านหน้าด้วย เลยไม่แน่ใจว่าทันหลวงพ่อเงินหรือเปล่า
หรือเป็นของหลวงพ่อแช่ม หรือ หลวงพ่ออวยพร ดังภาพต่อไปนี้

ผมไปพบภาพพระคล้ายๆกันจากเวบแห่งหนึ่ง บอกว่าเป็นสมเด็จหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
พิมพ์กรรมการ มีเส้นเกศา สร้างน้อย หายาก ดังภาพต่อไปนี้

จึงขอรบกวนพี่ๆน้องๆ สายดอนยายหอม เช่น ท่านปุญฺญานุสฺสติ สิบทัศน์ หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยด้วยนะครับ
ว่าข้อเท็จจริงนั้นเป็นเช่นไร

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ 

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: รบกวนสายดอนยายหอมอีกสักรอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 08:31:46 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :054:

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนสายดอนยายหอมอีกสักรอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 05:35:26 »
        จริงๆแล้วปรกโพธิ์ หลวงพ่อเงินมีด้วยกันหลายพิมพ์ อาธิเช่น พิมพ์ปรกโพธิ์ 11 จุด (หายากปี 2499)  พิมพ์ว่านแก่นจันทร์- เนื้อผงใบราณ-เนื้อดินแดง  ปีประมาณ2500-2505     ปรกโพธิ์ใหญ่-เล็ก ปี2512 มี 2 เนื้อเป็น เนื้อขาวออกน้ำมัน- เนื้อชมพู  ส่วนเนื้อขาว  เป็นปี 2517    (มีทั้งมีปีกและไม่มีปีก 2 หน้าก็มี) ดังนั้น   ในพิพ์ที่เป็นภาพมาให้ชมนั้นเป็นปรกโพธิ์ใหญ่ที่มีการสร้างด้วยกัน 2 วาระ คือ ปี 2512 และปี 2517 ในปี2512 นั้นเนื้อจะออกเป็นเนื้อน้ำมันมีพลอยฝังทั่วไปในเนื้อพระ เนื่องจากก่อนสร้างพระรุ่นนี้ ชาวจันทบุรีได้นำเอาพลอยแดงมาถวายหลวงพ่อ และหลวงพ่อเงินจึงได้นำพลอยแดงมาตำแล้วให้ผสมในเนื้อเพื่อสร้างสมเด็จรุ่นนี้ แล้วในปี 2517 หลวงพ่อแช่มก็ได้นำมาสร้างเพิ่มเนื้อจะมีความขาวมาก ขนาดก็จะเล็กลงกว่าปกตินิดหน่อย (ไม่ใช่พิมพ์เล็กนะอย่าเข้าใจผิด) ในรูปที่ให้ชมนั้น สรุปเลยว่า ไม่ดี เพราะเท่าที่เล่นหาดั้งเดิมจะไม่มีผงเกศาและการปั้ม ยันหลัง ลงในองค์พระครับ(พระทุกองค์จะมีเนื้อที่นึกนุ่มไม่มีรอยรานให้เห็น ขอบตัดสวยงาม)  ขอจบแค่นี้นะครับ สวัสดีครับ ต้น พระงาม :058: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2553, 05:37:52 โดย ต้น พระงาม »
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เม.ย. 2553, 10:05:56 »
ข้อมูลแน่นมาก และเป็นประโยชน์ต่อพี่น้องรุ่นหลังครับ
ขอบคุณมากครับท่าน