ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าแบบนี้ผิดลูกผิดเมียคนอื่นมั้ย กลัวของเสื่อม  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ antika

• ปฐมะ
  • *
ผมคบกับแฟนมาประมาณสี่ปีแล้ว โดยที่พ่อของฝ่ายหญิงยังไม่รู้เลยว่าเราสองคนมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันมานาน เพราะพ่อของฝ่ายหญิงอยู่ต่างประเทศไม่ค่อยรู้เรื่องของเราเท่าไหร่ พ่อของฝ่ายหญิงบอกลูกสาวของเค้าว่่าถ้าจะคบผู้ชายให้คบเป็นเพื่อนกันไปก่อน แต่เราก็แอบมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกัน ไปมาหาสู่กันตลอด แล้วอย่างงี้เรียกว่าผิดลูกผิดเมียคนอื่นมั้ยคับ พอดีผมเพิ่งไปสักยันต์มาอ่ะครับ กลัวว่าของจะเสื่อม รบกวนผู้รู้ตอบผมด้วยนะคร้าบ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2553, 05:27:11 โดย antika »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ไม่ผิดครับ นี่แฟนของเรา ไม่ใช่แฟนของชาวบ้าน

สบายใจได้ครับ แต่เรื่องแบบนี้ให้ผู้ใหญ่รู้ก็ดีนะครับ เดี๋ยวมารู้ที่หลังละก็  :002:

ออฟไลน์ monkey

• จตุตถะ
ถ้าเอาจริงๆ ก็ผิดครับ

เพราะศีลข้อสาม คือการห้ามละเมิดของรักของผู้อื่น

ถึงแฟนยอม แถมเป็นแฟนเรา แต่เขาก็ยังมีพ่อมีแม่

เราจึงไปละเมิดพ่อแม่เขาไม่ได้ครับ ถือว่าผิดศีล

ต้องเข้าใจคำว่าของรักด้วยนะครับ ไม่งั้นก่อนแต่งงานเพื่อไม่ให้มีการผิดศีล จะต้องมีการสู่ขอทำไม

ถ้ารับทราบผมว่า ก็อธิษฐานขอขมาครูบาอาจารย์ ด้วยจิตสำนึกผิด แล้วสัญญาว่าจะไม่ทำอีก

ผมคิดว่าครูบาท่านคงอภัยครับ :001:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่ผิดหรอกครับ

เพราะเราเป็นคนรักกันมานาน แต่ยังไม่มีโอกาสได้บอกพ่อของฝ่ายหญิง

ถือว่าไม่ผิดครับ และของไม่เสื่อมด้วย

อย่ากังวลเลยครับ ถ้าอะไรที่คิดว่าถูกทำ ถ้าคิดว่าไม่ดีอย่าทำ แค่นั้นเองครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ไม่ผิดครับ แฟนของเราคนรักเรา แต่ถ้ามีความสัมพันธ์กันแล้วเราควรที่จะดูแลและรักเขาคนเดียวจริงใจกับเขาไปตลอดไปนะ  :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ไม่ผิดหรอกทำใจให้สบาย อิอิ อย่าไปคิดมาก ว่างๆเก็บตังได้มากก็ไปขอพ่อแม่เขาซะ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมคบกับแฟนมาประมาณสี่ปีแล้ว โดยที่พ่อของฝ่ายหญิงยังไม่รู้เลยว่าเราสองคนมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันมานาน เพราะพ่อของฝ่ายหญิงอยู่ต่างประเทศไม่ค่อยรู้เรื่องของเราเท่าไหร่ พ่อของฝ่ายหญิงบอกลูกสาวของเค้าว่่าถ้าจะคบผู้ชายให้คบเป็นเพื่อนกันไปก่อน แต่เราก็แอบมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกัน ไปมาหาสู่กันตลอด แล้วอย่างงี้เรียกว่าผิดลูกผิดเมียคนอื่นมั้ยคับ พอดีผมเพิ่งไปสักยันต์มาอ่ะครับ กลัวว่าของจะเสื่อม รบกวนผู้รู้ตอบผมด้วยนะคร้าบ....

เรื่องของ คงไม่เสื่อมหรอกครับ

เป็นห่วงแต่ว่า  ผู้หญิง อายุถึง  20  รึยังครับ  ถ้ายังไม่ถึง ระวังจะโดนข้อหา พรากผู้เยาร์ น๊ะครับ  นั่นละครับ  ผิดเต็มๆ มีของดี ก็ช่วยท่าน ไม่ใด้หรอกครับ  ถ้า พ่อ แม่ เขาเอาเรื่อง ขึ้นมา

ถึงฝ่าย ผู้หญิง จะยอม ก็เถอะ ครับ :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

เรื่องของ คงไม่เสื่อมหรอกครับ

เป็นห่วงแต่ว่า  ผู้หญิง อายุถึง  20  รึยังครับ  ถ้ายังไม่ถึง ระวังจะโดนข้อหา พรากผู้เยาร์ น๊ะครับ  นั่นละครับ  ผิดเต็มๆ มีของดี ก็ช่วยท่าน ไม่ใด้หรอกครับ  ถ้า พ่อ แม่ เขาเอาเรื่อง ขึ้นมา

ถึงฝ่าย ผู้หญิง จะยอม ก็เถอะ ครับ :075:

สาธุครับ เห็นด้วย ...  :114:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าว่ากันตามหลักเลยถือว่าผิดศีลข้อ ๓ ค่ะ

เพราะถ้ายังเป็นผู้เยาว์อยู่ก็ต้องมีผู้ปกครองซึ่งนั่นก็คือบิดามารดา ซึ่งไม่ว่าคุณจะทำอะไรที่เป็นการเกี่ยวข้องกับบุตรของเขาแล้วก็ตาม คุณก็จะต้องบอกกล่าวขออนุญาติเขาด้วยค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นจะถือว่าผิดค่ะ เพราะเขาไม่ได้รับรู้และยังไม่ได้อนุญาติซึ่งก็จะถือว่าคุณได้กระทำไปโดยพลการ โดยที่ยังไม่ได้รับอนุญาติจากผู้ปกครองค่ะ แต่คิดว่าคงจะไม่มีใครเขาขออนุญาติผู้ปกครองกันก่อนหรอกค่ะคุณ^^"

แล้วที่คุณบอกว่า "ผมคบกับแฟนมาประมาณสี่ปีแล้ว โดยที่พ่อของฝ่ายหญิงยังไม่รู้เลยว่าเราสองคนมีความสัมพันธ์ลึกซึ้งกันมานาน" คุณแน่ใจเหรอคะว่าท่านไม่รู้ อีกอย่างการที่ท่านบอกกับแฟนคุณว่า "ถ้าจะคบผู้ชายให้คบเป็นเพื่อนกันไปก่อน" คุณคิดว่าจะมีพ่อคนไหนที่อยากจะให้ลูกสาวตัวเองมีเพื่อนชายที่ไม่ขยับฐานะเลยตลอด ๔ ปี บ้างคะ แล้วที่คุณบอกว่า พ่อแฟนคุณอยู่ต่างประเทศ คุณเคยเจอท่านบ้างหรือเปล่าคะ เคยพูดคุยกับท่านบ้างหรือเปล่า ว่าคุณไม่ได้เป็นแค่เพื่อนกับลูกสาวท่าน ถ้ายังก็เริ่มได้แล้วค่ะถ้าคุณมีโอกาส เพราะมันเป็นการให้เกียรติแฟนคุณด้วยค่ะ^^

อีกอย่างออกตัวก่อนเลยนะคะว่าไม่ได้อะไร แค่แสดงความคิดเห็นในฐานะที่มีน้องสาวเยอะค่ะ แล้วที่บ้านก็ออกแนว "แค่เพื่อนค่ะพ่อ" แบบนี้ทั้งนั้นเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2553, 03:29:34 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
แล้วถ้าคนที่เราคบอยู่ เป็นแม่ม่ายละ แต่คบพร้อมกัน 2 คน ถือว่าผิดด้วยหรือป่าว

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ

ถ้าคุณได้เป็นพ่อคนแล้ว คุณก็จะทราบเองว่า...ผิด หรือ ไม่ผิด

:054: :054: :054:  ล้อเล่นนะค้าบบบบบ...  :005: :005: :005:

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมว่าผิดนะครับ..ก็ผิดลูกของคนอื่นเขา..แต่คงไม่เป็นไรมากมั่งครับ
ดีกว่าไปผิดเมียคนอื่นอย่างนี้เติมๆๆ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
งั้นก็คงต้องไปขออนุญาติสามีเขาอ่ะค่ะแต่เขาจะยอมรึ^^"

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
คุณ nayfertity ก็ว่าไปนั่น,,,ว่าแต่วันเสาร์ที่ผ่านมาขอบคุณสำหรับมื้อเย็น และค่าtaxi ด้วยนะครับ,, :054:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ไม่มีใครรู้จริงหรอก ต้องไปถามอาจารย์ที่ประสาทวิชาให้ ว่าผิดหรือไม่ เสื่อมหรือไม่

ออฟไลน์ noonjung

• ค้นหาและเปิดเผยพระเกจิที่ซ่อนตัว
  • ทุติยะ
  • **
คิดว่าไม่ผิดหรอกค่ะ ถ้ารักเขาจิง
อาจารย์ให้อภัย... 33;
รู้ลึกทุกความเคลื่อนไหว ฉับไวทุกข้อเท็จจริง
ในวงการพระเกจิและวัตถุมงคล

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
ตราบใดที่คุณยังไม่ได้อยู่กินแบบสามีภรรยา ยังไงก็ไม่เหมาะ ถึงจะชอบพอกันมานานแต่ก็ใช่ว่าคุณจะหยุดที่ผู้หญิงคนนี้จริงหรือเปล่า การไปละเมิดลูกเขาถ้าพ่อแม่เขารู้คงไม่ยอมแน่ ใจเขาใจเราครับ