ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องวัดบางพระ ก่อนนอน สวดบูชา ครูอาจารย์ บทใดบ้าง  (อ่าน 4091 ครั้ง)

ออฟไลน์ numxs

• จตุตถะ
    • อีเมล
ก่อนนอน สวดมนต์บทใดกันบ้างครับ เพิ่มความขลัง บูชาครูอาจารย์ จะได้สวดตามบ้าง

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตั้งนะโม 3 จบ ก่อน
แล้วตามด้วย อะระหังสัมมา..จนถึงสังฆังนะมามิ
ตามด้วยบทพุทธคุณ  อิติปิโสภะคะวา อะระหังสัมมา..
ตามด้วยบทธรรมคุณ สวากขาโตภะคะวะตาธัมโม สันทิฎฐิโก....
ตามด้วยบทสังฆคุณ สุปฏิปัณโณ ภะคะวะโต สาวกสังโฆ อุชุปฏิปนฺโน....
ตามด้วยคาถาชินบัญชร 3 จบ
แล้วก็คาถาหลวงพ่อเปิ่น
......
สวดมาตั้งแต่เรียนมัธยมแล้วครับ
ทำให้ความจำดี มีสมาธิในการเรียนและทำงานด้วยครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จะให้ดีนั่งสมาธิสงบจิต ให้ได้สัก  30~ 45 นาที่ แล้วแผ่อุทิศส่วนบุญ ด้วยนะครับ  :050:

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
สวดตัดกรรมตัวเองด้วยก็ดีค่ะ
วิธีการอธิษฐานก่อนนอน เพื่อตัดกรรมตนเอง                           
อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้                           

(นะโม 3 จบ) “ สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต                           
อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง                           
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต                           
อุกาสะ ขะมามิ ภันเต “                           

หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกิน บิดา-มารดา                           
ครูบาอาจารย์พระพุทธ พระธรรม                           
พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย                           
รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กายวาจา ใจ ก็ดี                           
ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย                           

หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมาขออนุญาตมีคู่                           
มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป                           
ขอถอนคำอธิษฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต                           
ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน                           
ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูกที่ชอบที่ควร                           
ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน                           
จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้องจงเจริญด้วย                           
อายุ วรรณะ สุขะ พละลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ                           
อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก                           
ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ                           

หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า                           
ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท                           
ความอาฆาตและคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ                           
ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร                           
ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม เทอญ …                           

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตั้งนะโม3 จบและคาถาหลวงปู่เปิ่นและก็สวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกตามครับ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆทุกท่านเลยครับ จะได้ไปปฏิบัติบ้าง ส่วนใหญ่กระผม ใช้การนั่งสมาธิมากกว่า(พุท โท) ยุบหนอ พองหนอ ครับ :005:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ gogohan321

• ตติยะ
    • อีเมล
คะเตสิ คะเตสิ

กิงการะณัง คะเตสิ

อหังปิตัง ชานามิ ชานามิ

(คาถาคุ้มกายนะครับ ไม่ไช้คาถาเพิ่มความขลังแต่อย่างได)

^^

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
ขอถามหน่อยครับ แล้วถ้าสวดอิติปิโส ถอยหลังก่อนนอนจะดีไหมครับ

ออฟไลน์ sommorts

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เพิ่มคาถาพาหุง มหากาต่อจากอิติปิโสก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Purinutzero

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: พี่น้องวัดบางพระ ก่อนนอน สวดบูชา ครŬ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พ.ค. 2553, 10:25:55 »
ครับจะทำตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2553, 10:30:00 โดย Purinutzero »

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
พุทธังอารธนานัง ธัมมังอารนานัง สังฆัวอารธนานัง
พุทธังประสิทธิเม  ธัมมังประสิทธิเม  สังฆังประสิทธิเม

นะโม 3 จบ
คาถา บูชาหลวงปู่ทวด วัดช้างให้
นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภควา (3จบ)
คาถาบูชาหลวงปู่แดง วัดศรีมหาโพธิ์
นะโมสุนทโร เมตตามหาลาโภ ภวันตุเม (3จบ)

อารธณาขอบารมี  .......

อารธนา พระเครื่องพ่อท่านเส้ง วัดแหลมทราย และ สายเขาอ้อ ( ผมเป็นคนใต้ครับเลยหนักไปทางสายหลวงปู่ทวด และ สายเขาอ้อ)

พุทธังอารธานัง  ธัมมังอารธนานัง  สังฆังอารธนานัง
พุทธังแคล้วคลาด  ธัมมังแคล้วคลาด  สังฆังแคล้วคลาด
พระพุทธเจ้าย่างบาท อิติปิโสภควา

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ด้วยความศรัทธา ขออนุญาตนำไปปฎิบัติทุกความคิดเห็นค่ะ
 รู้สึกช่วงนี้ทำอะไรก็ติดๆขัดๆ  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2553, 12:45:43 โดย นันท์นภัส »
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
ตั้งนะโม 3 จบ
ตามด้วยบท บูชาพระพิฆเณศ
โอม พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ
ทุติยัมปิ พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ
ตะติยัมปิ พระพิฆเณศวร สิทธิประสิทธิเม มหาลาโภ
นั่งสมาธิแผ่เมตตา (ไม่มีเวลาที่แน่นอนแล้วแต่ว่าแต่ล่ะวันจะมีสมาธิมากน้อยเพียงใด ถ้ารู้ตัวว่าวอกแว่กไม่มีสมาธิแล้วก็เลิกเลยครับ)

ตอนนี้กำลังคิดจะเพิ่มเติมอีกหลายบทครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
 :109:

สวดมนต์ บททั่วไป และที่ขาดไม่ได้ก็จะเป็น อิติปิโส และพาหุง ( มหากา )  และก็สัพเพ นะ ไม่รู้ว่าพอหรือป่าว

ยังไงช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ อ๋อ ลืมไปถ้าไม่ง่วงซะก่อนก็จะนั่งสมาธิด้วยค่ะ    21;
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ของผมคาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น และบทสวด บูชาหลวงปู่ทวด แล้ว ก็
บทสวดพุทธคาถา บทนี้ดีมาก
สัมมาสัมพุทธัสสะ พระอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ

สวดทุกคืน คืนละ 7 จบ
อานุภาพคาถามีดังนี้

ศัตรูจะพินาศไปเองเมื่อคิดประทุษร้าย
จะเกิดผลในด้านมงคลทุกประการตามที่ปรารถนา
จะสามารถเห็นได้แจ่มแจ้งด้วยญาณ เห็นได้ชัดเจนทุกประการ และทุกขณะที่ประสงค์จะเห็น
เป่าให้ศิษย์ผู้เรียนทิพยจักขุญาณ และเรียนไปปรโลกได้ มีญาณเครื่องเห็นแจ่มใส
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
หาหนังสือสวดมนต์มา สวดบทไหนแล้วจิตใจสบายก็สวดเลยครับ บทสวดมนต์ดีทุกบทครับ
ปล.แนะนำให้ตอนเช้าตื่นเร็วขึ้นราวครึ่งชั่วโมง สวดมนต์ตอนเช้าครับ เรียกสติก่อนไปทำงานได้ดีน่ะครับ สวดมนต์ก่อนนอนแล้วนั่งสมาธิ ก็หลับสบายครับ อานิสงค์จากการสวดมนต์ส่งผลทันทีเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา