ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก ทราบ ใน เรื่อง คนเล่นของ และ คนลองของ และ คนหัวตนของคำว่าของ  (อ่าน 3827 ครั้ง)

ออฟไลน์ gogohan321

• ตติยะ
    • อีเมล
ก็ ตาม นั้น ครับ ผมก็ยัง อายุแค่13

แต่ว่าก็มีกุมารทอง มีเหล็กไหล และเขี้ยวเสือ และอีก มากมาย

แต่ว่า รุ่นพี่ ผม บอก ว่า ผมนะแค่ คนที่ตาม หา ตัวตนของคำว่าของ

ยังไม่จัดเปนคนเล่นของ และ คนลองของครับ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
หมายถึงอยากเป็นคนเล่นของหรืออะไรครับ -*-

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

อ่านแล้วงงครับ  คนเล่นของ พอเข้าใจครับ คนลองของก็พอเขาใจครับ แต่คนหัวตนของคำว่าของผมไม่เข้าใจครับ  อ่านแล้วงงครับ แล้วท่านพึ่งอายุ13 มีวัตุมงคลขนาดนั้น ทั้งเหล็กไหล อะไรอีกมากมาย ผมว่าสุดๆเลยครับ นับถือจริงๆ :054:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ของทุกอย่าง ล้วนมีคุณและโทษ การจะทำอะไรควรศึกษาให้ดีก่อนทุกอย่าง
อย่าสักแต่ว่าฟังมา ดูหนังมาและจินตนาการตาม  หรือตามๆเขามา เห็นว่าดีก็ว่าดี
ทางเลือกมีหลายสายหลายแขนงหลายวิชา  แต่ต้องอยู่ในของคำว่าสติ และความเป็นจริงเหตุผลน่าจะเป็นและเป็น ไม่ใช่ยึดติดกับจินตนาการเพ้อเจ้อล่องลอยหรือเขาว่ามา โดยที่เราไม่ศึกษามาให้ดีก่อน

การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด แต่ควรเรียนรู้อย่างถูกทางและถูกต้อง...หรือหากจะเป็นนักสะสมก็ควรศึกษาในสิ่งที่เราสะสมเช่นคนชอบสะสมพระก็ต้องดูพระเป็น..ไม่ใช่ว่าเห็นอะไรดีเขาเอามาให้บูชาว่าดี แต่ที่ไหนได้กลับโดนหลอกบูชาของเก๊มาอันนี้ก็โดนกันไปครับ
ของจริงไม่ต้องลอง แต่ใช้ได้จริงในสถาการณ์จริง ของจริงไม่ใช่ของเล่น..

ศึกษาก่อนสะสม ...ไม่ผิดทาง
ศึกษาให้รู้และเข้าใจถูกต้องตามหลัก อันนี้ก็ไม่หลงทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2553, 08:28:00 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: อยาก ทราบ ใน เรื่อง คนเล่นของ และ คนลอ&#
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ค. 2553, 09:09:08 »
ขอบคุณ ครับ

แต่ว่าการดูพระ ผมมีวิธีดูว่าขลังหรือไม่ขลังครับ

แต่ว่าถ้าวัดของแรงๆติดต่อกันผมจะเหนื่อยล้าจนเคยถึงขั้นหอบและตาแดงเลยครับ

และผมไม่ทราบสถานะตนเองครับว่ายุในสถานะไหนจึงอยากสอบถามพี่ๆทุกท่านครับ

ขออภัยครับ ต้องเขียนว่า ค้นหาตัวตนของของ ครับ

^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2553, 09:14:54 โดย gogohan321 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ค้นหาตัวตน ของ คำว่า เล่นของ หรอ ...  :062: :062: :062:     งง มากมาย ...  :074:

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ประมาณว่า มีสัมผัสที่6 ตรวจสอบพลังพุทธคุณ รับรู้สัมผัสได้ด้วยตนเอง อะไรประมาณนี้หรอครับ ผม งง จริงๆ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
อย่าไปคิดว่าจะเป็นคนเล่นของ หรืออยากจะเป็นคนมีของ เลยครับ 

เป็นคนที่มปฎิบัติธรรมะ และมี ศีล ดีกว่าด้วยประการทั้งปวง จ้า......
02;

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
จะว่ากันไปแล้ว หากค้นไปจนถึงที่สุดแล้ว 
จะพบว่า ทุกสิ่ง ล้วนไม่มีตัวตนครับ
ของ ที่ค้นหาก็ไม่มีตัวตน เป็นอนิจจัง

คุณ gogohan321 ถือว่ามีความสามารถพิเศษ ไม่ใช่ธรรมดาๆ อายุยังน้อย 
ขอให้จงใช้มันให้ถูกทางนะครับ
จงทำให้วิชชาที่มี กลายเป็นปัญญา อย่ากลายเป็น อวิชชา 
จงเป็น พุทธะ อย่าเป็น ไสยะ นะครับ

และสุดท้าย อิทธิฤทธิ์ นั้นสู้ บุญญฤทธิ์ ไม่ได้หรอกครับ 

ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าไปคิดว่าจะเป็นคนเล่นของ หรืออยากจะเป็นคนมีของ เลยครับ 

เป็นคนที่มปฎิบัติธรรมะ และมี ศีล ดีกว่าด้วยประการทั้งปวง จ้า......
02;
เห็นด้วย100%ครับ เป็นคนดีมีศีลธรรม สำคัญที่สุดในการดำเนินชีวิตครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มีของ.....มีแล้วดีอย่างไร......  :062: หมายถึงประโยชน์ที่จะได้รับจากของสิ่งนั้น
ยกตัวอย่างพระเครื่องหรือรูปบูชาเกจิอาจารย์ทั้งหลายนั้น แท้จริงวัตถุประสงค์การสร้าง
ต้องการให้ นึกถึง ยามประพฤติปฏิบัติ ในคุณธรรม ความดี ที่ท่านอาจารย์ทั้งหลายท่านสั่งสอนเอาไว้
เตือนใจไม่ให้ผิดคำสอนของครูบาอาจารย์ สิ่งดีๆก็จะคืนกลับมาหาเราเอง นั่นคือประโยชน์ที่เกิด
การที่เรามีอะไรพิเศษอยู่กับตัว อย่างที่ว่าจริงๆ ถือเป็นวาสนา หรือถือเป็นบุญเก่าที่เราทำมากับสิ่งนั้นๆ
แต่.....บุญเก่าหากมีมามักควบคู่กับกรรมเก่าด้วย...หากหลงทางปฏิบัติในทางที่ไม่เกิดประโยชน์แล้ว
ของที่มีจะเป็นของดีได้อย่างไร.....นะ อายุยังน้อย หมันเข้าวัดบ่อยๆ รับรองว่าถ้าชอบทางนี้ มีคนชี้ทางสว่างให้แน่ๆครับ  :016:

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณ ครับ พี่ๆทุกท่าน

ก็คือว่าให้ผมทำบุญดีกว่าใช่รึเปล่าครับ

และสักวันก็จะมีคนมาชี้ทางให้เราเองใช้ไหมครับ

ส่วนพี่ๆที่งงกับเรื่องคำๆนั้นก็

จิงก็คือแค่ อยากรู้ ว่า ของ เป็นอย่างไร อะไรประมาณนั้นอะครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
แต่ว่าการดูพระ ผมมีวิธีดูว่าขลังหรือไม่ขลังครับ

แต่ว่าถ้าวัดของแรงๆติดต่อกันผมจะเหนื่อยล้าจนเคยถึงขั้นหอบและตาแดงเลยครับ

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าพระเครื่องเวลาวัดพลังเขาวัดกันแบบนี้ ..  :075:
ถ้าพระ ส่วนมากแบบ แขวนแล้ว จะเจอ แคล้วคลาด เมตตา คงกระพัน มหาอำนาจ อะไรประมาณนี้ แล้วแต่ตามจิตที่พระอาจารย์ท่านอธิฐานจิตใว้
หรือจะมีอาการขนลุกซู่ซ่าพอประมาณ ส่วนมากจะรู้สึกดี หรือมีความเชือมั่นขึ้น

ใช้แล้วตาแดงหอบ ผมก็งงเหมือนกันไม่เคยเจอ <<*--- บูชาแล้วทรมานแบบนี้ ไม่เคยเห็น ถ้าพรายก็ว่าไปอย่าง
แล้วอีกอย่างเวลาเขาจะชมบารมีพลังในพระที่พระอจารย์อธิฐานจิตใว้ จะใช้กรรมฐานนะครับ ไม่ใช่แบบนี้อะ

ส่วนของ นี่น้องหมายถึงอะไรอะครับ องค์เทพเหรอครับ
หรือหมายถึงวิชาทางไสย์เวท ฝังรูป ฝังลอย เล่นคุณไสย์ เล่นพราย เสกแตน แบบนี้ป่าว ประมาณแบบในหนังจอมขมังเวทป่าว

หรือบูชาเครื่องรางของขลัง วิธีการบูชา หรือป่าว ช่วยอธิบาย หน่อย งง มักๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2553, 06:57:16 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ตติยะ
    • อีเมล
ก็ คือ เปน ของ ที่ รุ่นพี่ผมไปบูชาจากเขมรอะครับ

มีขุนแผน และก็อะไรก็ไม่รู้หลายอย่าง และมีโคตรเหล็กไหล

รวมทั้งหมดประมาน10-15องค์ครับ

ผมก็เลย วัด ติดต่อกันทั้งหมดและจบด้วย เหล็กไหล ( แต่ตาแดงก่อนเหล็กไหล )

ตอนนั้น รู้สึกเหนื่อยล้า และมีอาการหอบ ตาแดง จนยืนไม่ติดเลยครับ

แต่ว่า รุ่นพี่ ( ในขณะบวชเณรเปนเณรซึ่งใกล้เปนพระ ) บอกว่าวัดติดต่อกันเกินไปรึเปล่า

แต่ว่าพระที่นำมาจากเขมรมากกว่าครึ่ง

• เด็กวัด
ขุนแผนพรายป่าวเอ่ย เหอๆๆๆ

ถ้าขุนแผนทั่วไป จะไปในด้าน เมตตา แคล้วคลาดนะครับ  

เหล็กไหล เป็นไงอะครับ ว่างๆ ถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยได้ใหม อยากชม
รวมทั้งขุนแผนที่บอกด้วยนะครับ

ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2553, 07:10:28 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ตติยะ
    • อีเมล
นั้นของรุ่น พี่ ครับ

แต่ของผม จะมีเหล็ก ไหล อีก อย่างซึกไม่ทราบชนิด มี2แบบครับ

ขุนแผนของผมก็เป็นสเน่ครับเช่ามาจากวัดอะไรไม่ทราบชื่อครับ(เนื่องจากได้เป็นของที่ตาเก็บไว้ครับ)

และก็ตามที่เขียนไว้แต่แรก

• เด็กวัด
สรุป  งงเวอร์ งงมาก งง และ งง กับคำถามและคำบอก  :010:

• ตติยะ
    • อีเมล
อ้าว วว

ก็คือที่ผม วัด จนเหนื่อยคือของรุ่นพี่ผมครับ

ส่วนของผมก็คือที่ผมบอกอะครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
ถ้าไม่ว่าอะไร

ผม ขอ เมล พี่ๆไว้สอบถามในเรื่องที่ไม่เข้าใจได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใจเย็นๆครับน้องชาย  :075: พี่ดูๆแล้วน้องกำลังอยู่ในช่วงอยากรู้อยากลอง
ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป น้องต้องเข้าใจก่อนว่า การศึกษาเรื่องเหล่านี้มีอยู่หลายด้าน
พี่ๆที่อยู่ในเว็บบางพระเค้าส่วนใหญ่จะนับถือในพุทธคุณ หรือคำสอนของครูบาอาจารย์ในทางพุทธศาสนา
แต่อยากจะบอกน้องๆว่าพี่ๆแต่ละคนที่เข้ามาที่นี่ เค้าผ่านอะไรๆ มาเยอะ ลองผิดลองถูกกันมาก็มากแล้ว
เค้าจึงอยากจะเตือน แต่น่าจะสื่อสารกันยากเพราะหลายอย่างน้องยังสื่อสารไม่ถูก หรือใช้คำพูดไม่เป็น การขอเมลพี่ๆไว้พี่ๆเค้าหลายๆคนก็อยากแนะนำ แต่ระเบียบของบอร์ดก็มี
ลองย้อนไปอ่านดูนะครับ ...จะเข้าใจ ก็ยังขอย้ำนะครับ เข้าวัดบ่อยๆ มองดูด้านอื่นๆของศาสนาบ้าง อย่าตึงเกินไปบางอย่างต้องใช้เวลา
ต้องเข้าใจพี่ๆที่นี่นะครับ....ขอให้โชคดี   :001:

• เด็กวัด
อายุประมาณนี้ ขอแนะนำว่าทำช่วงเวลาทำตามวัยให้ถูกต้องและเหมาะสมดีกว่านะ
1.ตั้งใจเรียนหนังสือก่อน เพราะเป็นเรื่องอนาคตของเราอันนี้สำคัญกับตัวน้องมากๆ
2.ช่วยพ่อแม่ ดูแลพ่อแม่นี่หละ  ความกตัญญูได้บุญมากนะ มันจะดีกับตัวน้องเอง

ส่วนเรื่องของอะไรของน้องเนี้ย เอาพอประมาณอย่าไปมากจนเกินไปแต่ถ้าชอบเรื่องพวกนี้และรู้อย่างถูกทาง ต้องข้อนี่เลย

3. รักษา ศิล 5 ข้อ ให้ได้ไม่ขาดตกบกพร่อง หมั่นนั่งสมาธิอยู่เป็นนิจ ไปวัดทำบุญ อ่านหนังสือหรือไปฟังธรรมมะไม่ได้ขาด รับลองรุ่งมันจะไปตามเสตป พื้นฐานคุณแน่น ต่อไปก็ไปได้สวย หากพื้นฐานไม่มี ทำอะไรก็ไม่สำเร็จแถมจะไปแนวมั่วอีกตางหาก

จงมีสติและใช้ปัญญาศึกษาให้เข้าใจ เหมือนเรียนวิชาคณิต หากเราไม่รู้สูตร และสัญลักษณ์ อันไหนคูณหารหรือลบเราก็ไม่สามารถที่จะเข้าใจและไม่สมารถหาผลรับได้ เวลาสอบก็ได้แต่มั่วไปจนผลสุดท้ายเราก็ทำข้อสอบไม่ได้

ทุกอย่างพื้นฐานต้องแน่น ทำอะไรข้ามขั้นมักไม่รุ่งหลอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2553, 09:31:41 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
อ่านแล้วก็งงด้วยอีกคนครับ

แต่ผมว่า  น้องควรจะทำตามคำแนะนำของพี่เขาดีกว่านะครับ 

ตามที่คุณ เอ็มเมืองไร่ขิง พูดไว้ก็ถูกทุกประการนะครับ   

น้องลองพิจารณาคำแนะนำต่าง ๆ ดูดีดีนะครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
พุทธคุณครับสุดยอดแล้ว

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ครับ

จะพยายามทำตามที่พี่เอ็มเมืองไรขิงพูดครับ

^^

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *

อ่านแล้วงงครับ  คนเล่นของ พอเข้าใจครับ คนลองของก็พอเขาใจครับ แต่คนหัวตนของคำว่าของผมไม่เข้าใจครับ  อ่านแล้วงงครับ
ผมก็งง อ่านไปอ่านมาเข้าใจว่า จขกท.ตั้งใจจะพิมพ์คำว่า "ค้นหาตัวตนของคำว่าของ" แล้วพิมพ์ผิดนะครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ใจเย็นๆครับน้องชาย  :075: พี่ดูๆแล้วน้องกำลังอยู่ในช่วงอยากรู้อยากลอง
ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป น้องต้องเข้าใจก่อนว่า การศึกษาเรื่องเหล่านี้มีอยู่หลายด้าน
พี่ๆที่อยู่ในเว็บบางพระเค้าส่วนใหญ่จะนับถือในพุทธคุณ หรือคำสอนของครูบาอาจารย์ในทางพุทธศาสนา
แต่อยากจะบอกน้องๆว่าพี่ๆแต่ละคนที่เข้ามาที่นี่ เค้าผ่านอะไรๆ มาเยอะ ลองผิดลองถูกกันมาก็มากแล้ว
เค้าจึงอยากจะเตือน แต่น่าจะสื่อสารกันยากเพราะหลายอย่างน้องยังสื่อสารไม่ถูก หรือใช้คำพูดไม่เป็น การขอเมลพี่ๆไว้พี่ๆเค้าหลายๆคนก็อยากแนะนำ แต่ระเบียบของบอร์ดก็มี
ลองย้อนไปอ่านดูนะครับ ...จะเข้าใจ ก็ยังขอย้ำนะครับ เข้าวัดบ่อยๆ มองดูด้านอื่นๆของศาสนาบ้าง อย่าตึงเกินไปบางอย่างต้องใช้เวลา
ต้องเข้าใจพี่ๆที่นี่นะครับ....ขอให้โชคดี   :001:

เห็นด่วยกับพี่เค้านะ ครับ เท่าที่อ่านมาผมว่าน้องเค้ายังอยู่ในช่วงอยากรู้อยากลองอยู่นะครับ

การที่จะเล่นของได้หรือไม่ได้ ไม่ใช่แต่ว่ามี คาถา มีตัวตน มีจิตร แล้วจะเล่นกันได้ทั่วไป นะครับ ผมว่าทำตามที่พี่ๆในบอร์ดข้างตนกล่าวมาดีกว่าครับ

อย่าอยากรู้อยากลองเลยครับ ไม่ดีหรอก เคยได้ยินใหมครับ หมองูตายเพราะงู ทวดผมเองท่านเป็นคนเล่นของเล่นวิชา ตอนท่านเสียชีวิตก็พบว่า

ไม่มีสิ่งใดเหลือในร่างเลย อย่าคิดจะเดินทางสาย อวิชาเลยครับไม่ดีหรอก

คำสังสอนขององค์พระสัมมาสัมพระพุทธเจ้า เป็นธรรมชั้นสูงสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
วัตถุมงคล ทุกชนิด ไม่ว่าใหม่หรือเก่า มีพุทธคุณ อยู่ในวัตถุมงคล ทุกชิ้น ทุกองค์ (ยงเว้นของเก้)เพราะพระ หรือ อาจารย์ผู้สร้าง มีปราถนาดี ที่จะมอบให้ลูกศิษต์ นำไปไว้ติดตัว ไว้คุ้มครอง เพื่อเตือนสติลูกศิษต์ ให้ทำความดี อยู่ในศีลในธรรมจะได้มีความเจริญก้าวหน้า บางท่านได้ไป ก็นำไปพกติดตัว และทำตามที่พระหรืออาจารย์ที่สั่งสอน ก็ทำให้เจริญก้าวหน้า ทั้งหน้าที่การงาน และลาภ ยศ สรรเสริฐ เมื่อมีภัย ก็จะรอดปลอดภัย เขาถึงบอก คนๆนี้ มี ของดีติดตัว  ส่วนบางท่านได้ไปแล้ว ไปเป็นคนเลว ไม่อยู่ในศิล ใน ธรรม ต่อให้ได้ของดีมาขนาดไหน ท่านก็ไม่ช่วยหลอกครับ ส่วนน้อง พี่ว่าน้องได้ของดีมีพุทธคุณ และน้องปฎิบัติดี สิ่งดีๆก็จะเกิดกับน้อง แต่ถ้าน้องได้ของดี แล้วเที่ยวเกเร หรือปฎิบัติไม่ดี ต่อให้น้องมีของวิเศษ ขนาดไหนก็ช่วยไม่ได้

ผิดถูกประการใด ขออภัยไว้ ณ.ที่นี้

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อ่านแล้วงงครับ น้องเขามีองค์อย่างนั้นหรือครับ :010: :010: :010:
แล้วรักษาศีลเพียงพอหรืองยังครับ ไปเที่ยว "วัดของ"อย่างนั้น เดี๋ยวจะเข้าตัวนะครับ...(เป็นห่วงครับ)

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
บอกได้คำเดียวว่างง^^"

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ศีล สมาธิ ปัญญา ดีที่สุดครับ

การสัก การเล่นของ การห้อยพระ เป็นการหาสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ

และเป็นการเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์ครับ

เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะทำสิ่งใด ให้ปฏิบัติตนให้ดีครับ ให้นึกถึงพระพุทธเจ้า บิดา มารดา ครูอาจารย์

แล้วสิ่งใดที่เราทำมันจะดีเองครับ มีของ ของก็จะแรงครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์