ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 1208 ครั้ง)

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
รบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: 27 พ.ค. 2553, 09:17:08 »
ผมเพิ่งไปสักยันต์มา 2 ครั้งครับได้ เก้ายอด และแปดทิศมาครับได้ความกรุณาจากหลวงพี่แป๊วครับ แต่ว่ามีวันหนึงผมไปกินเหล้ามาจากงานสัมมนาที่บริษัทครับ จะสอบถามว่าของสะเสื่อมหรือเปล่าครับเพราะคิดว่าเป็นการผิดศีลข้อ 5  รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2553, 10:23:46 »
ไม่หรอกค่ะพี่ไม่เสื่อมหรอก กินไปแล้วก็ให้มันแล้วไปค่ะ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 07:52:30 »
ก็ดื่มนิดหน่อยให้เป็นธรรมเนียมแล้วกันครับ ละเว้นได้ หลีกได้ก็จะเป็นการดี

หากไม่สะดวกจริงๆจำเป็นต้องดื่ม ก็อย่าดื่มจนเมาไม่ได้สติ ซึ่งเมามากๆ

อาจจะนำพาให้ผิดศีลข้ออื่นๆเพื่มเติม แต่ที่แน่ๆเลย ทำให้เสียสุขภาพแน่นอน

ส่วนว่าของจะเสื่อมหรือไม่ ถ้ามีโอกาสไปวัดก็ให้ไปหาหลวงพี่ท่าน เป่าครอบให้ได้ครับ

และในชีวิตประจำวันก็ขยัน สร้างบุญกุศล ทำทาน แผ่เมตตา สวดมนต์ บ่อยๆ จะดีมากครับ   02;

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 10:51:54 »
เราดื่มเพราะต้องดื่ม ไม่ใช่ดื่มเพราะอยากดื่ม แยกแยะตรงนี้ได้ก็โอเคแล้วครับ 
ผมนานๆที หลบไม่ได้ก็ต้องดื่ม เพราะเราทำงานมีสังคม(ค่านิยมของมนุษย์)
แต่ดื่มมากน้อยเรากำหนดได้นะครับ อย่าขาดสติเป็นพอดีครับ  :008:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 12:47:35 »
ก็ดื่มนิดหน่อยให้เป็นธรรมเนียมแล้วกันครับ ละเว้นได้ หลีกได้ก็จะเป็นการดี

หากไม่สะดวกจริงๆจำเป็นต้องดื่ม ก็อย่าดื่มจนเมาไม่ได้สติ ซึ่งเมามากๆ

อาจจะนำพาให้ผิดศีลข้ออื่นๆเพื่มเติม
แต่ที่แน่ๆเลย ทำให้เสียสุขภาพแน่นอน

ส่วนว่าของจะเสื่อมหรือไม่ ถ้ามีโอกาสไปวัดก็ให้ไปหาหลวงพี่ท่าน เป่าครอบให้ได้ครับ

และในชีวิตประจำวันก็ขยัน สร้างบุญกุศล ทำทาน แผ่เมตตา สวดมนต์ บ่อยๆ จะดีมากครับ   02;

ขาดข้อไหนบ้างครับลูกพี่... :095:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 01:10:40 »
ลด ละ เลิก ถ้าทำไม่ได้ ก็ขอให้ดื่มแบบมีสติครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 03:01:38 »

อาจจะนำพาให้ผิดศีลข้ออื่นๆเพื่มเติม แต่ที่แน่ๆเลย ทำให้เสียสุขภาพแน่นอน

ตามนั้นเลยครับ เห็นด้วยทุกประการ