ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
อยากถาม
« เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 12:38:07 »
คือว่า....ก่อนผมจะทำอะไรผมชอบท่องคาถาหลวงพ่อเปิ่นก่อนทุกครั้ง(อย่างนี้ผมงมงายหรือป่าวครับ) ช่วยด้วยน่า(ร้องไห้) :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
ตอบ: อยากถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 09:23:53 »
ท่องไว้ก็ไม่เปนไรนี่ครับ คิดว่าเปนการตั้งสมาธิก่อนทำทุกอย่าง เวลาทำอะไรจะได้มีสมาธิไงครับ อย่าคิดมากนะ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 09:41:54 »
เอ่อ คือ จะทำอะไรหรือครับ
ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ที่ท่องคาถาของหลวงพ่ออย่างสม่ำเสมอ ไม่ถือว่างมงายหรอกครับ
แต่ว่า ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มันมีปัจจัยของมัน
การกระทำกิจการงานใดๆ หากเราพยายามด้วยตัวของเราเองอย่างเต็มที่ ทุ่มเทจนสุดความสามารถ
ยึดถือคุณธรรม และจริยธรรม เป็นที่ตั้ง (ทำสิ่งดีๆ มีประโยชน์ ไม่มีโทษต่อตนเองและผู้อื่นๆ ว่างั้นเถอะ)
เชื่อว่า บารมีหลวงพ่อย่อมแผ่มาถึงเสมอ เพื่ออวยชัยให้ศิษย์ ประสบความสำเร็จ

ตรงข้าม หากท่านไม่เคยลงทุนลงแรงอะไรเลย ท่องคาถาหลวงปู่อย่างเดียว หวังให้ท่านช่วยทุกครั้ง
ลองคิดดู ว่าท่านต้องเหนื่อยขนาดไหน ที่ต้องมาช่วยท่าน
แล้วยิ่งเป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้อง พระท่านย่อมไม่ช่วยอยู่แล้ว
(ผมเชื่อว่าท่าน ORENDERBOOM คงทำแต่สิ่งดีๆ 
แต่ยังขาดความมั่นใจมากกว่า ถ้าอย่างนั้น บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองแน่นอนครับ) 

หากข้อแสดงความคิดเห็นผม ผิดพลาดประการใด ไม่เหมาะสม ก็ขออภัยด้วยครับ 

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 10:12:21 »
:058:ไม่งมงายหรอกครับดีซะอีกเราจะได้อุ่นใจขึ้น..แต่ต้องทำแต่สิ่งที่ดีๆนะครับหลวงพ่อท่านช่วยลูกศิษย์ที่ทำดีอยู่แล้วครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 12:14:35 »
เอ่อ คือ จะทำอะไรหรือครับ
ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ที่ท่องคาถาของหลวงพ่ออย่างสม่ำเสมอ ไม่ถือว่างมงายหรอกครับ
แต่ว่า ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มันมีปัจจัยของมัน
การกระทำกิจการงานใดๆ หากเราพยายามด้วยตัวของเราเองอย่างเต็มที่ ทุ่มเทจนสุดความสามารถ
ยึดถือคุณธรรม และจริยธรรม เป็นที่ตั้ง (ทำสิ่งดีๆ มีประโยชน์ ไม่มีโทษต่อตนเองและผู้อื่นๆ ว่างั้นเถอะ)
เชื่อว่า บารมีหลวงพ่อย่อมแผ่มาถึงเสมอ เพื่ออวยชัยให้ศิษย์ ประสบความสำเร็จ

ตรงข้าม หากท่านไม่เคยลงทุนลงแรงอะไรเลย ท่องคาถาหลวงปู่อย่างเดียว หวังให้ท่านช่วยทุกครั้ง
ลองคิดดู ว่าท่านต้องเหนื่อยขนาดไหน ที่ต้องมาช่วยท่าน
แล้วยิ่งเป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้อง พระท่านย่อมไม่ช่วยอยู่แล้ว
(ผมเชื่อว่าท่าน ORENDERBOOM คงทำแต่สิ่งดีๆ 
แต่ยังขาดความมั่นใจมากกว่า ถ้าอย่างนั้น บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองแน่นอนครับ) 

หากข้อแสดงความคิดเห็นผม ผิดพลาดประการใด ไม่เหมาะสม ก็ขออภัยด้วยครับ 

ขอบคุณครับ ที่ท่องทุกครั้งก่อนทำไรก็จะเป็นช่วงๆอ่าคับไม่ได้ท่องตลอด วันหนึ่งจะท่องประมาณ 5-6 ครั้งนี้ละคับ(ส่วนมากจะท่องเวลาอารมณ์ร้อนน่ะคับเพราะจะได้อารมณ์ร้อน น้อยลงหน่อย

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 12:30:12 »
อะไรที่ดีดีทำเถอะครับ
ทำดีแล้ว 02;

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 12:35:33 »
งั้นผมก็คงเป็นอีกคนที่งมงาย  :075:     :002:ล้อเล่นครับ เป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่แปลกๆ  :001:

ออฟไลน์ sparrow

• สัตตมะ
  • **
  • เจริญ...เจริญ...นะคร้าบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 12:48:48 »
ดีแล้วคร้าบ...ผมก็คนหนึ่งที่ท่องคาถาหลวงปู่เปิ่นทุกวันคร้าบ... :054:
การรักษาศีล...เป็นการรักษาดวงจิตให้บริสุทธิ์
เพื่อไม่ให้คนเราทำบาปทั้งปวง

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 06:13:52 »
ถามอีกอย่างนะครับ  อาจารย์สมชายท่านสักน้ำมันไหมครับ คือผมจะไปสักอ่าคับเพราะของท่านเลือกยันต์ได้จะไปสักกะอาจารย์อืนก็ไม่กล้าขอท่านเพราะกลัวว่าจะรู้เยอะกว่าท่าน น่ะคับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 09:17:31 »
นึกถึงหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อก็นึกถึงเราละครับ............สวัสดี............. :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 09:37:04 »
เชื่อในสิ่งที่ทำ

ทำในสิ่งที่เชื่อ

ถ้าไม่ผิดทำนอง คลองธรรม

ทำไปเถิดจะเกิดผล

ออฟไลน์ tawatchai

• ตติยะ
  • ผมจะเป็นคนดี
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2553, 10:49:52 »
ก่อนออกจากบ้านมาทำงาน ผมก็สวดภาวนาทุกวันครับ เป็นสิริมงคลด้วยซ้ำไปครับ
ผมจะเป็นคนดี ถวายพ่อหลวง

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 07:24:39 »
ไม่เรียกว่างมงาย แต่ ศรัทธา มากกว่า
ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 12:24:54 »
โอ๊ะ โอ๋

ออฟไลน์ winyoo

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2553, 02:21:36 »
โดยส่วนตัวแล้ว..ผมก้อจะท่องทุกครั้งที่ผมนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นครับ....

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2553, 02:21:30 »
จงตั้งมั่นในความดี

นึกถึงพระคุณพ่อ พระคุณแม่

พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังคุณ

ครูบาอาจารย์

รู้แล้วก้ตอบแทนบุญคุณ

รับรองเจริญรุ่งเรือง

คนที่กตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตายคับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ snowwhite

• ตติยะ
    • MSN Messenger - snowwhite_1808@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 01:51:01 »
ใช่แล้ว  เราก็ท่องก่อนออกไปทำงานกับก่อนเข้านอน

ไม่งมงายหรอกค่ะ เช่นเดียวกันกับการนึกถึงพระคุณพ่อแม่

ทุกครั้งที่จะออกจากบ้านไปทำงาน หรือเวลาเหน็ดเหนื่อยท้อใจ

เอาเป็นแรง และกำลังใจน่ะค่ะ   :017:  :017:
คิดดี ประพฤติดี พระคุ้มครอง