ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม เรื่อง เหล็กไหล หน่อยครับ  (อ่าน 7187 ครั้ง)

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผู้มีเหล็กไหลไว้บูชาติดตัว มีข้อห้ามอะไรไหมครับ และต้องถวายอะไรให้ท่านหรือเปล่า? :026: :026:

งงๆ   :100:

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
ตอบ: ขอถาม เรื่อง เหล็กไหล หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2550, 09:26:27 »
เหล็กไหล เป็นธาตุกายสิทธิ์ โบราณกล่าวว่า พระฤาษี เป็นคนสร้างไว้ ภายในถ้ำ อาทิเช่น ฤาษีตาไฟ ฤาษีกัลไลยโกฐ เป็นที่สิงสถิตของวิญญาณต่างๆ ทางอานุภาพนั้น  โบราณ ถือว่า เหล็กไหล เป็นธาตุๆ หนึ่ง สามารถเปลี่ยนสถานะจาก ของแข็งเป็นของเหลว และ ของเหลว เป็นของแข็งได้  เนื่องจากเหล็กไหลเป็นธาตุกายสิทธิ์  ฉะนั้น ตัวเหล็กไหลเอง จะเป็นผู้เลือกผู้ครอบครองอำนาจธาตุกายสิทธิ์นี้ คนที่ถือครองเหล็กไหลได้นั้น ต้องเป็นคนดีมีศีลธรรม  บรรพชนในอดีตกาล มักจะฝังเหล็กไหล ไว้ตามเรื่องกาย  ด้วยเหตุผลที่ว่า เขาจะช่วยให้อยู่ยงคงกระพัน จาก สรรพศัตราวุธ ทุกๆประการ และ แคล้วคลาด จาก ภยันตราย ทุกๆสิ่ง ..........   การถวายนั้น เหล็กไหล จะชอบกิน น้ำผึ้ง แท้ๆ จากป่า หรือ น้ำผึ้ง เดือนห้า นั่นเอง   
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
ตอบ: ขอถาม เรื่อง เหล็กไหล หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2550, 08:40:19 »
เหล็กไหลกับฝังตะกุดต่างกันอย่างไร?

สรรพคุรเหมือนกันรึเปล่าค่ะ

ต้องบูชาด้วยหรอค่ะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2550, 08:42:59 โดย -*- 2J -*- »

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2550, 11:26:56 »
 :016: :015: ก็เหล็กไหลกับตระกรุดมันคนล่ะอย่างกันนี้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มี.ค. 2550, 09:41:46 »
เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ เหล็กไหลที่ฝังในตะกรุด ก็เอามาจากเศษของเหล็กไหลไม่ได้เอามาทั้งก้อนมั้งครับ ผมไม่แน่ใจหาก ผิดพลาดขอโทดด้วยครับ

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 12:11:35 »
อืมถูกต้องครับ คุณ *~ไม่มีปีกก็บินไม่ได้~*  เหล็กไหล ที่แท้จริง หายากครับ เขาจะปรากฏตัวให้ ผู้มีอาคม และ ผู้มีบุญ เท่านั้น ที่จะเห็นได้ ในปัจจุบัน  ก็มีแต่เศษเหล็กไหล เท่านั้น ที่เหลือจากการตัด ส่วน เหล็กไหล กับ การฝังตะกรุดนั้น มานต่างกันเพราะ เหล็กไหล เป็นธาตุกายสิทธิ์ เป็น จ้าวแห่งโลหะ ทุกชนิด เป็นของสูงที่หายากมากๆ  เหล็กไหล เค้าจะพลานุภาพ ทางด้าน แคล้วคลาด จาก คมอาวุธ นานาประการ และ สรรพภยันอันตรายทุกๆอย่าง แต่ผู้ที่ครอบครอง เค้า..

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 09:42:31 »
แหะๆ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 10:02:38 »
อีกนิดนึง เหล็กไหล บูชาไว้ก็ดีมากครับ ป้องกันภัยต่างๆ ของแหลมคมทุกชนิด แต่ไม่เหมือนในหนังนะครับ อิอิ เผื่อบางคนเชื่อหนัง ???????

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 10:27:52 »
อ้าวแล้วฝังตะกุดละค่ะดีอย่างไร

ทำไมเค้าจึงนิยมฝังกัน

และปรารถนาที่จะฝัง

ของคุรทุกคำตอบที่ดีๆ  ค่ะ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 10:30:15 »
ต้องถามว่า ฝังตะกรุดที่ว่านี่คือ เหล็กไหล ฝังตะกรุด ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 11:15:44 »
...........พูดเรื่องฝังตะกรุด   ขอแนะนำ  หลวงพ่อ คูณ วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา   คราบ..................
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 12:03:10 »
เรื่องเหล็กไหล ที่ฝังในตะกรุดน่ะครับ ;)

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 12:08:24 »
ก็ฝังตะกุดเฉยๆ อ่ะค่ะ

ที่เค้าฝังกันอ่ะค่ะ

ที่วัดก็มีแต่เป็นบางโอกาสและแล้วแต่ท่านจะให้ค่ะ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 12:27:16 »
เขานิยมฝังเหล็กไหลในตะกรุดเพราะมีความเชื่อว่า เหล็กไหลเป็นแร่ธาตุที่ศักศิทดิ์ มีความเชื่อว่าถ้าใครมีไว้ครอบครองบูชา

จะพ้นเคราะห์ พ้นภัย จากสิ่งแหลมคมต่างๆ  และอาวุธนานาประการ

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 02:47:12 »
หลวงพ่อคุณท่านเลิกฝังแล้วไม่ใช่หรอครับ
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 04:33:37 »
แป่ว

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 04:49:18 »
 :026:ถ้ามีข้อมูลตามที่ผมโพสไว้ไงก็ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบบ :026:

งงๆ :100:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 08:11:56 »
เข้าไปดู 2 เวป นี้อาจจะพอใจบ้าง

http://www.ounamilit.com/b23_iron.htm

http://xchange.teenee.com/index.php?showtopic=29214
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 08:53:56 »
ครับ     ท่านเลิกฝังนานแล้ว ตะกรุดท่านจะอันเล็กๆ พ่อผมทัน ฝัง 2 ข้างเลย ฝังที่ แขน เด็กเห็นตอนนั้น หลวงพ่อดึงหนัง ตรงแขนออกมา แล้ว ยัดตะกรุด พร้อมตอกลงไปในหนังเลย สุดๆ  การฝังตะกรุดนั้น  โบราณเชื่อว่า ฝังแล้วจะทำให้อยู่ยงคงกระพัน จาก คมอาวุธทุกชนิดทุกประการครับ  แล้วก็ บางสำนักจะมีข้อห้าม ด้วย .....ขอบคุณครับ :075: :075:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 มี.ค. 2550, 10:30:06 »
อ๋อ ฝัง เข้าใจล่ะ แบบเรื่องคนไฟบิน ป่ะที่ฝังใว้ในหน้าอก ไม่มีฝังแล้วหรอเนี่ยผมอยากฝังมั่งจัง ;D

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 มี.ค. 2550, 04:31:28 »
ขอบคุณมากครับ อาโยคี  ได้รู้และได้เห็นสิ่งที่ผมมี :058:

งงๆ :057:

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2550, 02:50:01 »
เหนเค้าว่ากันว่า คนที่มีเหล็กไหลห้ามลงน้ำด้วยใช่ป่าวครับ
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----

ออฟไลน์ nookerclub36

• ตติยะ
    • MSN Messenger - nookerclub_16@hotmail.com
    • เด็กน้อยแห่งหมู่บ้านคาถาอาคม :)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ส.ค. 2550, 06:50:21 »
เอ่อ ถ้าห้ามลงน้ามแล้วจะอาบน้ามยังไงอ่าคับ
ขณะนี้กำลังศรัทธาพ่อขุนแผน ใครมีเยอะจะแบ่งให้ ก็จะขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ขอตั้งสัตย์ปฏิญาณแก่ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พระเครื่องแลเครื่องรางของขลังทั้งปวงที่ข้าพเจ้าได้มา จะดีหรือไม่ดีข้าพเจ้าก็จะขอรักษาเท่าชีวิต หากมีผู้ใดมาขอนำไปบูชา� อยากได้ขอให้บอกให้ได้ก็จะให้ (แต้ถ้าเป็นขุนแผนป๋มไม่ยอม~~~)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 ก.พ. 2551, 01:10:48 »
ความเชื่อนะครับ สำหรับการฝังตะกรุด เชื่อกันว่า เวลาจะมีเหตุร้ายเกิดขึ้น ตะกรุดที่ฝังจะเตื่อนภัยล่วงหน้า และเวลามีภัย ตะกรุดนั้นก็จะวิ่งไปรับได้ เน้นแคล้วคลาด คงกระพัน แต่ต้องหมั่น สวดมนต์ภาวนา เจริญสมาธิ รักษาศีล เป็นประจำ เพื่อเป็นการเพิ่ม อานุภาพความศักดิ์สิทธิ์
และในเรื่องการฝังเหล็กไหล จากที่ผมได้สอบถาม พระอาจารย์วัชชระ วัดถ้ำแฝด เหล็กไหลที่ท่านใช้ฝังนั้น เป็นของ หลวงพ่อสัมฤทธิ์อดีตเจ้าอาวาส วัดถ้ำแฝด  ฝังเพื่อ เมตตามหานิยม แคล้วคลาด คงกระพัน และเวลาจะมีภัย เหล็กไหลก็จะกระตุกเตือน ให้รู้ล่วงหน้า ครับ :-*