ผู้เขียน หัวข้อ: ไปไหว้พระหลวงพ่อโต วัดหลักสี่  (อ่าน 9686 ครั้ง)

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เริ่มที่สถานีรถไฟตลาดพลู

ดูตารางเวลารถไฟก่อนครับ ช่วงนี้ค่ารถไฟยังฟรีอยู่ครับ ก็ไปรับตั๋วที่ช่องรับตั๋ว บอกว่าจะไปมหาชัยครับ

ในระหว่างรอรถไฟก็หาอะไรรองท้องก่อนครับ ตอนแรกจะกินข้าวหมูแดงเจ้าอร่อยซะหน่อย แต่เปลี่ยนใจมากินก๋วยเตี๋ยวแทน

พอรถไฟมาก็เลือกที่นั่งกันก่อนครับ เพราะต้องใช้เวลาประมาณ 45นาที่ ถึงจะถึงมหาชัย พอมาถึงมหาชัยก็ดูตารางเวลากันก่อนครับ

จากนั้นก็เดินจากสถานีรถไฟออกไปรอรถประจำทางที่บริเวณหน้าศาลหลักเมืองสมุทรสาคร

รอรถประจำทางสายมหาชัย-บ้านแพ้ว เพื่อไปลงที่ตลาดบ้านแพ้ว ค่ารถ 18 บาท หรือจะนั่งรถสองแถวใหญ่สายมหาชัย-หลักสี่ ไปลงที่วัดเลยก็ได้ครับ แต่ผมเลือกไปลงบ้านแพ้วดีกว่าครับ

ใช้เวลาประมาณ35นาที ก็มาถึงบ้านแพ้ว ลงจากรถแล้วเดินไปตลาดสดบ้านแพ้ว แล้วนั่งรอเรือที่ท่าเรือ เพื่อเดินทางไปวัดหลักสี่ ค่าเรือคนละ 10 บาทครับ

ก็ได้นั่งเรือเที่ยวดู2ฝั่งน้ำคลองดำเนินสะดวก ใช้เวลาประมาณ 5 นาที ก็มาถึงท่าน้ำวัดหลักสี่

พอมาถึงก็หาอะไรรับประทานที่ตลาดน้ำหน้าวัดกันก่อนครับ แล้วก็มาไหว้พระหลวงพ่อโต เพื่อขอพรกันครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ไปไหว้พระหลวงพ่อโต วัดหลักสี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 01:29:18 »
พอไหว้พระเสร็จก็มองหาที่บูชาวัตถุมงคลกันครับ ผมก็บูชากลับมานิดหน่อยครับ
องค์แรกเป็นพระกรุพิมพ์สมเด็จ ปี 2500
พระผงชุดนี้ได้หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ และหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอม เป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษกที่อุโบสถวัดหลักสี่ฯด้วยครับ

องค์ที่2 เป็นพระกรุพิมพ์นาคปรก ปี2500

พญาเต่าเรือนหลวงพ่อโต

และองค์อื่นๆ จำชื่อรุ่นไม่ได้ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ไปไหว้พระหลวงพ่อโต วัดหลักสี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 01:42:13 »
ขากลับลองนั่งรถสองแถวใหญ่สายมหาชัย-หลักสี่ กลับดีกว่าครับ เพราะรถจะค่อยๆขับชมสวน รถจะหมดเวลาประมาณ 18.00น.ครับ ค่ารถ21บาท(ถ้าจำไม่ผิดครับ) พอมาถึงมหาชัยก็แวะซื้อกุ้ง หอย ปู ปลา กลับบ้านกันก่อนครับ
ก็มารับตั๋วรถไฟฟรีกลับบ้านเหมือนเดิมครับที่สถานีมหาชัย

พอรถไฟมาถึงสถานีวัดสิงห์ ก็แยกย้ายกันกลับบ้านครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 04:19:48 »

น่าไปมากครับ ทั้งนั่งรถไฟและเรือหางยาว บรรยากาศน่าไปวัดมากๆเลย ขอบคุณครับสำหรับภาพบรรยากาศ ขอให้มีความสุขกับการทำบุญครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 08:15:17 »
ขอบคุณครับ...................... :090: :090: :114: :090: :090:...........................

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 08:59:43 »
สวยงามมากมายครับ..................... :016:
ขอบคุณครับสำหรับภาพบรรยากาศที่นำมาให้ชม
สำหรับวัตถุมงคลสวยงามทุกองค์ครับ...ถ้าเป็น
เนื้อเงินแล้วละก็...พี่เอ็กซ์01ชอบมากมายครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 10:02:29 »
เดินทางแบบนี้ก็น่าสนุกน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 05:49:12 »
ขอบคุณนะค่ะ

น่าไปจังเลยค่ะ อยู่ไม่ไกลด้วย ต้องหาโอกาสเหมาะซะแล้ว
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]