ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบถึง ข้อห้าม และการยกเว้นในการดื่มสุรา  (อ่าน 2391 ครั้ง)

ออฟไลน์ theboo

• ตติยะ
สวัสดีคับพี่ๆทุกคน คือผมมีคำถามอยากได้พี่ๆช่วยอ่ะคับ คือผมเพิ่งได้มีโอกาศเป็นศิษย์วัดบางพระคับ

ผมมีคำถามถึงข้อห้ามที่ห้ามดื่มสุรา แต่ผมทำงานเป็น sale คับ จะต้องมีการเลี้ยงต้อนรับ เลี้ยงขอบคุณลูกค้า

ซึ่งต้องมีการดื่มกับลูกค้าบ้างเพื่อให้ลูกค้าบ้างเพื่อแสดงถึงความเป็นกันเองกับลูกค้า

ผมจะผิดคูรผิดข้อห้ามไหมคับ อยากทราบจริงๆคร๊าบบ ตอนนี้ผมได้ 9 ยอด 8ทิศ สาริกา งบน้ำอ้อย และหมูทองแดง

ขอบคุณล่วงน่าก่อนเลยนะคร๊าบบบ ขออีกคำถามนะคร๊าบ หลวงพี่ที่สักอยู่ข้างๆหลวงพี่ต้อยชื่อะไรเหรอคับ คือผมลืมถาม

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ถ้าจำเป็นต้องดื่ม เพื่อมารยาท เข้าสังคม เพื่อธุระกิจ ก็อย่าให้เมาจนไม่ได้สติเสียการงานก็แล้วกัน อย่าคิดมากครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ตติยะ
ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมจะนำไปปฏิบัติตาม

ผมกลัวของไม่อยู่กับตัว เคยมีพี่ๆที่มีประสบการณืแบบผมไหมครับ

อยากทราบว่าของยังเข้มขลังเหมือนเดิมป่าว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับศรัทธาและความเชื่อมั่นครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เชื่อในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่เชื่อ
 :017:

• ตติยะ
ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมเคยครับ 
ตอนนั้นที่ออฟฟิศที่ผมไปฝึกงานเค้าเลี้ยงส่ง
ก็เป็นธรรมดาที่ต้องมีสังสรรค์นิดหน่อย
แต่ว่าก่อนที่ผมจะดื่มเหล้าผมยกมือไหว้ขอขมาหลวงปู่เปิ่น
ในใจบอกหลวงปู่ว่าวันนี้ผมขอกินเหล้าหนึ่งวันนะครับ
แล้วพอผมกินไปสักพักใหญ่  ออกอาการคันหลังครับ  คันมาก
จนผมต้องให้พี่ที่ออฟฟิศดูว่าหลังผมเป็นอะไรหรือป่าว
พี่เค้าบอกว่า  หลังผมแดงครับ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว
วันรุ่งขึ้น ผมก็สวดมนต์ไหว้พระ  แล้วก็ขอขมาหลวงปู่  ครับผม

• ตติยะ
ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ เผื่อผมเป็นมั่งได้ทำอะไรได้ถูกได้ควร

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ใช้ชีวิตตามปกติสุข อย่าได้กังวล
หากสิ่งที่ทำ ไม่ขัดต่อศิลธรรมอันดี
ตามที่สมาชิกหลาย ๆ ท่านแนะนำไว้

ส่วนตัวคิดว่าศีลข้อ 3 น่ากลัวกว่าเยอะ  :100:
เพราะอาจเกิดอันตรายถึงชีวิต  :092: :027:

Good LucK
  :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• ตติยะ
ฮ่ะๆ อารมณ์ขันดี เห็นด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2553, 02:45:04 โดย theboo »

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สังสรรค์ แต่พองาม อย่าเกินควร อย่าเกินไป และทำสิ่งใดอย่างมีสติ.............ผิดถูกขอ อภัย ไว้ ณ ที่นี้ มิได้มีเจตนาใดๆ ทั้งสิ้น......ขอบคุณคุุ่ะ :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
สุราเป็นจุดเริ่มต้นของการผิดศีลในข้อต่างๆ การปฏิเสธการดื่มมิได้บ่งบอกถึงการไม่เป็นกันเอง ตอนนี้ผมไม่ได้ดื่มแล้วก็ยังนั่งอยู่ร่วมวงได้ไม่แปลกครับ ลองดู

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
หลวงพี่ที่สักอยู่ข้างๆหลวงพี่ต้อย :034:ชื่อหลวงพี่ ก๊อง ครับ 06;
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ตติยะ
ขอบคุณมากกกกครับ :025: