ผู้เขียน หัวข้อ: เอา ขุนแผนมาแบ่งให้ ดู  (อ่าน 2640 ครั้ง)

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
เอา ขุนแผนมาแบ่งให้ ดู
« เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 02:06:15 »
จริงๆ ก็ ไม่เชิง ขุนแผน หรอก ครับ เป็น พระพุทธสิหิง แต่ พิม ขุนแผน ไม่รู้ ว่า ถูก ป่าว คนให้ บอกมาอย่างงั้น

รู้สึก จะ ของ ขุนพันธ์ สร้าง มั้ง ครับ

อันนี้ ได้ มาจาก งานไหว้ครู เลย เอา มา เลี่ยม ห้อย ครับ สวยดี

อันนี้ ไป ขอ พ่อ มาครับ มีด หลวงพ่อ เดิม แต่ ไม่รู้ ว่า ปีไหน

ใครมี ความเห็น ติชมได้ นะครับ

ถ้า ใคร ทราบเกี่ยว กะ การสร้าง ของมีด บอก ด้วย อยาก รู้อิ อิ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: เอา ขุนแผนมาแบ่งให้ ดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 08:42:45 »
ล็อกเก็ตและมีด สวยมากครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 12:30:41 »
เป็นพระขุนแผน รุ่นมงตลจักรวาล ของวัดเขาอ้อ จัดสร้าง เมื่อปี 254...กว่าๆ ก่อนจตุคามรามเทพ ดัง
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 03:06:05 »
ขอบคุณครับ................ :090: :090: :114: :090: :090:...............................

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 04:01:49 »
สำหรับพระขุนแผนนั้น..เป็นรุ่นมงคลจักรวาลพุทธาคมเขาอ้อ ปี2545ครับ...เป็นรุ่นที่ขุนพันธ์ร่วมสร้าง
ด้วยแน่นอนครับ..ซึ่งรุ่นก่อนหน้านี้ก็จะเป็นรุ่นขุนพันธ์พุทธาคมเขาอ้อ..ปี2544...ซึ่งขุนพันธ์ร่วมสร้าง
เช่นกัน
สำหรับขุนแผนรุ่นนี้มีหลายเนื้อครับ.ทั้งเนื้อว่านออกสีเทาดำ , เนื้อผงสีขาวนวลเกือบเหลือง และ เนื้อ
ลายเสือแบบองค์ในกระทู้นี้..ซึ่งบางองค์จะมีหน้ากากโลหะครอบองค์พระไว้ด้วย...สำหรับเนื้อว่านและ
เนื้อผงสีเหลืองนั้นจะมีการทาสีเรืองแสงไว้ที่ซุ้มพระทำให้พระเรืองแสงได้ในที่มืดด้วยครับ

หากรุ่นหลังจากนั้นอีกจะเป็นรุ่น ฉลองอายุ 90ปี ของพ่อท่านกลั่นอดีตเจ้าอาวาสในปี2546 และ
รุ่นพุทธาคมนอโม ปี2548...ซึ่งทั้ง 2 รุ่นนี้รู้สึกว่าขุนพันธ์จะมาช่วยสร้างไม่ไหวแล้วครับ..แต่
ยังมีพ่อท่านกลั่น วัดเขาอ้อ เป็นผู้สร้างและปลุกเสก และเมื่อถึง ปี 2549 พ่อท่านกลั่น อดีต
ก็มรณภาพลงประมาณเดือนเมษา-พฤษภา..ผมก็ไม่ค่อยได้ติดตามการสร้างพระของวัดเขาอ้อ
อีกเลย..เพราะเข้าสู่ยุคของจตุคามฟีเวอร์พอดีทำให้มีการอ้างชื่อเสียงของวัดเขาอ้อมาใช้ในการ
สร้างจตุคามกันจนเกร่อไปหมด

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 07:26:38 »
ขอบคุน สำหรับ ข้อมูล ครับ ทุกท่าน เลย

ออฟไลน์ kaitak

• จงชนะความร้าย ด้วยความดี
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 08:41:33 »
ของผมก็เคยมีครับขุนแผนทาเรืองแสงในที่มืดด้วย และตอนเช่ายังมีแถมพระพังพกาฬด้วยแต่ตอนนี้ไม่มีแล้วโดยขโมย
ปัญญา ประเสริฐกว่าทรัพย์