ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพ-แม่ฮ่องสอนไหว้พระธาตุดอยกองมู(ตอนจบ)  (อ่าน 2205 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

วันรุ่งขึ้นตื่นขึ้นมาก็ไปเดินเรื่องเอกสารที่อำเภอกับพวกลูกน้อง พอเสร็จธุระก็เย็นแล้วก็ตั้งใจขึ้นไปไหว้พระธาตุอยกองมู เลยนำภาพบรรยากาศบนพระธาตุมาให้ชมกันครับ

ป้ายแถวที่จอดรถครับ

บริเวณทางโค้งก่อนไปด้านหลังครับ

ด้านหลังครับ

องค์พระธาตุและประวัติครับ

ทางขึ้นยอดมีองค์ฤาษีสัจธรรมท่านอยู่ครับ

ยอดบนสุดครับ

บรรยากาศอำเภอแม่ฮ่องสอน ด้านล่างครับ

ก่อนกลับก็แวะเข้าไปกราบไหว้พระพุทธรูปในกุฎิใหญ่ครับ

เย็นนั้นกลับมามีความสุขมาเลยครับ  ได้ขึ้นไปดั่งที่ใจหวัง บรรยากาศบนพระธาตุสวยมากครับ  คืนนั้นนอนหลับสบาย เพราะต้องเดินทางกลับกรุงเทพตอนเช้า  พอเช้าตื่นขึ้นมาทำธุระอะไรเสร็จ  ลูกน้องกว่าจะจัดของเสร็จก็เดินทางทางประมาณ10โมง แต่คราวนี้ผมกลับทางปายเข้าเชียงใหม่ ไปทางลำปางดีกว่า  ก่อนจะถึงปายผมได้ไปแวะที่"ถ้ำปลา"ลูกน้องบอกว่าถ้ามาแม่อ่องสอนแล้วต้องไปดูถ้ำปลา ก็เลยต้องแวะเข้าไปดู ก็เลยนำบรรยากาศอีกที่มาให้สมาชิกได้ชมกันครับ

ทางเข้าครับ

บ้านไทยใหญ่ (มีสักหลังก็ดีสิครับ)

ตามทางที่เดินจะไปถ้ำจะมีปลาว่ายในน้ำ ขนาดแขนเรา รออาหารเยอะมากครับ

อย่าลืมนะครับ ถ้าท่านใดได้ไปแม่ฮ่องสอน ก่อนกลับบ้าน ลองแวะชมถ้ำปลาสักนิด เสียเวลาไม่ถึง1ชม.หรอกครับ แต่คุ้มากๆ ค่าเข้าก็ไม่เสียครับ แถมบรรยากาศดีมากๆครับ ถ้าใครได้ไป ก็ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยนะครับ  ที่ผมรอดมาได้ครั้งนี้  ผมอธิษฐานถึงหลวงปู่พรหมและหลวงพ่อเปิ่นขอให้ผมเดินทางโดยปลอดภัยทั้งไปและกลับ และขอให้ธุระที่มาทำครั้งนี้ ผมขอให้สำเร็จลุล่วง และแล้วผมก็มาถึงบ้านโดยปลอดภัย แม้จะมีอุปสรรคบ้าง แต่ก็ผ่านมาไ้ด้ตลอด กว่าจะถึงบ้านเกือบตี3 เพราะต้องแวะไปส่งลูกน้องที่ไซด์งาน ตอนขับกลับบ้านมาคนเีดียวง่วงมากๆเลยครับ แต่ก็สบายใจต้งอึดให้ถึง พอถึงแล้วโล่งไปหมดทุกๆอย่าง  แล้วพบกันวันที่12 สิงหาคม ครับ  ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าเดินทางไปแม่ฮ่องสอน อย่าเดินทางเข้าทางสบเมยนะครับ  (หลายๆท่านที่คุยกันเขาบอกว่าเขาไม่ไปกันทางนั้นแล้ว ผมถามว่าทำไม เขาบอกดูชื่อสิ "ศพเมย") ชื่อก็ไม่น่าผ่านแล้วครับ แต่ถ้าไปเจอเส้นทางตอนนี้ สมกับชื่อเลยครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่เจมส์สุดหล่อมากครับ สำหรับภาพบรรยากาศน่าไปเที่ยวจังเลย
ไปไหว้พระมาด้วย ก็ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่เจมส์สำหรับบรรยากาศวัดพระธาตุดอยกองมู และถ้ำปลาครับ

คิดถึงแม่ฮ่องสอนครับ อยากมีโอกาสไปอีกครั้งจริงๆ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับสำหรับบรรยากาศสวย ๆ ดีดี ครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]