ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเหรียญนี้หน่อยครับ เหรียญเสาร์5  (อ่าน 2389 ครั้ง)

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอข้อมูลเหรียญนี้หน่อยครับ เหรียญเสาร์5 นะครับ (ตรงกล่องเขียนไว้)
ด้านหลังเหมือนมีทัพทิมอยู่
เพิ่งได้บูชามา อยากทราบประวัติการสร้างหน่อยนะครับ พรุ่งนี้คง
ต้องไปเลี่ยมกันน้ำแล้ว เพราะเนื้อผงเริ่มนิ่ม มีเศษผงเริ่มหลุด

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
เรื่องประวัติการสร้างไม่ทราบจริงๆ รู้แต่ว่าองค์นี้ผมดูแท้แน่นอนครับ :015:

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ เท่าที่หาข้อมูลมารุ้สึกจะเป็นรุ่น เสือข้าง เสาร์ 5 มหาเศรษฐีี ประมาณนี้อะครับ
สร้างปี 36 แต่รุ่นผมมีพลอยด้านหลัง 6 เม็ด และมีตระกรุดหน้า หาข้อมูลไม่เจอ เจอแต่แบบโรยเส้นเกศา
แล้วก็ฝั่งพลอยด้านหน้านะครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
รุ่นนี้ทางวัดตั้งชื่อว่า "พระผงมหาเศรษฐีเสือคู่สมบูรณ์พูนสุข"เป็นหนึ่งในชุด อิทธิมงคลเสาร์ห้า สมทบทุนสร้างโรงพยาบาลหลวงพ่อเปิ่น
หลวงปู่เปิ่นปลุกเสกเดี่ยว วันเสาร์ห้า ที่ 27 มีนาคม 2536

แบบประจุพลอยและตะกรุดทองคำ ทางวัดตั้งราคาไว้สมัยนั้น 505 บาทสร้างจำนวน 5,000 องค์  
แบบประจุตะกรุดเงิน สร้าง 10,000 องค์ บูชา 75 บาท  
แบบที่เป็นเนื้อโลหะเหมือนพิมพ์ที่อยู่ในรูปเลยก็มี 3 เนื้อ คือ ทองคำ เงิน และระฆังเก่า
เนื้อทองคำทางวัดตั้งราคาไว้ในสมัยนั้น 29,555 บาท  สร้างเท่าจำนวนที่สั่งจอง
เนื้อเงิน ราคา 405 บาท สร้างจำนวน 2,000 องค์
เนื้อระฆังเก่า ราคา 155 บาท สร้างจำนวน 12,000 องค์ 

วัตถุมงคลรุ่นนี้ ที่สร้างพร้อมกัน เช่น
ลอกเก็ตหลวงปู่หันข้างยิ้มยินดี  
เหรียญนั่งเต็มองค์ หลังมีเสือสามตัว และตราเบนซ์ (ชื่อเหรียญสามเสือ)
สมเด็จปรกโพธิ์ฐานสิงห์ ตรงฐานมีแผ่นยันต์ทอง-เงิน
พระผงนั่งเสือซุ่มเรือนแก้วพิมพ์ห้าเหลี่ยม
เหรียญนั่งเสือซุ่มเรือนแก้วพิมพ์ห้าเหลี่ยม เป็นต้น

ที่มาจากเอกสารของวัดบางพระที่พิมพ์เผยแพร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2553, 09:10:43 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณท่านบางแก้วฟ้านะครับ

ของผมบูชาห้อยติดตัวตลอดตั้งแต่ฝากเป็นศิษย์วัดบางพระก็พึ่งทราบรายละเอียดเพิ่มเติมนี่แหละครับ  :016:

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่สงสัยเรื่องตะกรุดนิดนึง คือ ตามข้อมูลบอกว่ามีรุ่นตะกรุดทองคำ ฝั่งพลอย
แล้วมีตะกรุดเงินหรือเปล่าครับ (หรือของผมตะกรุดเริ่มเปลี่ยนสีแล้วเป้นเงิน หรือเพราะองค์พระเริ่มเก่าแล้ว)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตะกรุดเงิน ฝังพลอยด้วย ความเห็นส่วนตัวผมน่าจะมีแน่นอนครับ
พระของท่าน Zombeman มีท่าน Tuxky ช่วยฟันธงแล้ว
ชัวร์ครับ ตะกรุดเงินออกดำๆแล้วนี่แหละดี ถ้าไม่ดำนี่สิน่ากลัวว่าจะเก๊ 

เท่าที่เห็นมา บางครั้งพบว่า มีแบบพิเศษโดยไม่ตั้งใจเสมอ
อาจเป็นเพราะความตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจของพระอาจารย์ท่านที่กดพิมพ์
หยิบโน่น นี่ นั่น ใส่เข้าไป
หรืออาจลืมใส่บางอย่างเข้าไปก็เก๋ แตกต่างหายากไปอีกแบบ 
ทำให้แตกต่างจากภาพถ่ายที่ระบุในเอกสารของวัด 
เช่นผมเคยเห็นพระผงรุ่นอาเสี่ย พิมพ์เล็ก มีเส้นเกศาหลวงปู่เต็มเลย ปกติจะไม่มี
หรือตำแหน่งของ พลอยบางทีก็ไปอยู่ข้างหลัง บางทีก็ไปอยู่ไม่ตรงจุด   
แผ่นยันต์โลหะบางทีก็ใส่กลับด้านก็มีครับ